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DIBAJI 

Madhumuni ya Taarifa ya Uchambuzi wa Majibu ya Watahiniwa kuhusu 
Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE) mwaka 2023 katika somo la 
Hisabati ni kuwafahamisha wanafunzi, walimu na wadau wengine wa elimu 
jinsi watahiniwa walivyojibu maswali ya mtihani huo. 

Majibu kutoka kwa kila mtahiniwa yalichambuliwa ili kubaini uwezo wa 
watahiniwa katika umahiri mbalimbali. Ufaulu wa watahiniwa katika somo la 
Hisabati ulikuwa wa wastani. 

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa, kwa ujumla somo la Hisabati lilikuwa 
na kiwango hafifu cha ufaulu kwa sababu asilimia 48.83 ya watahiniwa 
1,397,593 walifaulu mtihani. Ufaulu huu ulitokana na sababu mbalimbali 
kama vile watahiniwa kushindwa: kutumia kwa usahihi matendo ya 
kihisabati, kanuni za kutafuta eneo, mzingo na ujazo wa maumbo 
mbalimbali; kuunda milinganyo itokanayo na mafumbo na kubadili vipimo 
mbalimbali. Hivyo, mapendekezo yaliyotolewa katika taarifa hii 
yatawasaidia wadau wa elimu katika kuboresha na kukuza uwezo wa 
watahiniwa katika umahiri utakaotahiniwa kwa wakati ujao. 

Baraza la Mitihani la Tanzania linaamini kuwa ufaulu wa watahiniwa katika 
mitihani ya baadaye ya Hisabati utaimarika kutokana na mrejesho huu.  

Mwisho, Baraza linapenda kutoa shukurani zake kwa maafisa mitihani wote 
na Wataalamu wengine waliochangia kuandaa taarifa hii. 

 
Dkt. Said A. Mohamed 
KATIBU MTENDAJI 
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1.0 UTANGULIZI 

Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE) somo la Hisabati 
ulifanyika tarehe 13 Septemba, 2023. Katika mtihani huu, jumla ya 
watahiniwa 1,397,593 walifanya mtihani. Uchambuzi wa matokeo 
ya mtihani huo unaonesha kuwa watahiniwa 662,210 sawa na 
asilimia 48.83 walifaulu. Mwaka 2022, jumla ya watahiniwa 
718,273 sawa na asilimia 59.29 walifaulu. Hivyo, ufaulu wa 
watahiniwa katika mtihani wa PSLE 2023 ulishuka kwa asilimia 
10.46 ikilinganishwa na 2022. Ulinganifu wa kiwango cha ufaulu 
cha watahiniwa wa mwaka 2022 na 2023 katika kila gredi ni kama 
ilivyooneshwa katika Chati Na. 1.  
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Chati Na. 1: Ulinganifu wa gredi za watahiniwa kwa mwaka 2022 
na 2023 

Mtihani wa somo la Hisabati ulikuwa na sehemu A na B zilizokuwa 
na jumla ya maswali 45. Watahiniwa walitakiwa kujibu maswali 
yote. Maswali hayo yalipima umahiri wa watahiniwa katika 
kutumia matendo ya kihisabati, ujuzi wa dhana mbalimbali za 
maumbo na uwezo wa kufumbua mafumbo. Sehemu A ilikuwa na 
maswali 40 ya majibu ya kuchagua ambapo kila swali lilikuwa na 
alama 01. Sehemu B ilikuwa na maswali 5 ya majibu mafupi 
ambapo kila swali lilikuwa na alama 02. Katika sehemu A, 
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watahiniwa walielekezwa kukokotoa kila swali na kisha kuweka 
kivuli kwenye herufi ya jibu sahihi katika fomu maalumu ya kujibia 
(OMR). Katika Sehemu B, walitakiwa kukokotoa swali kwa 
kuonesha njia katika sehemu ya kazi iliyoachwa wazi upande wa 
pili wa fomu ya OMR.  

Majibu ya watahiniwa katika Sehemu A yalifanyiwa uchambuzi na 
ufaulu wao ulipangwa katika madaraja matatu kulingana na 
asilimia ya watahiniwa waliojibu swali husika kwa usahihi kama 
ifuatavyo: Asilimia 60 - 100 imeainishwa kuwa ya ufaulu mzuri, 
asilimia 40 - 59 kama wastani wa ufaulu na asilimia 0 - 39 kama 
ufaulu dhaifu. Katika Sehemu B, uchambuzi wa ufaulu wa 
watahiniwa ulifanywa kwa kuzingatia asilimia ya watahiniwa 
waliopata alama 0 - 0.5, 1.0 na 1.5 - 2.0. 

Katika taarifa hii, Majedwali na Chati vimetumika kuwasilisha 
takwimu za kiwango cha ufaulu wa watahiniwa. Katika majedwali 
herufi ya jibu sahihi imeoneshwa kwa alama ya nyota (*) kwa 
maswali ya kuchagua. Aidha, takwimu za watahiniwa ambao ama 
walichagua jibu zaidi ya moja au hawakujibu swali, zimeoneshwa 
kwa kutumia neno “Mengine” katika majedwali hayo. Vilevile, rangi 
ya kijani, njano na nyekundu kwenye Chati zinawakilisha kiwango 
kizuri, cha wastani na hafifu cha ufaulu, mtawalia.  

Mwisho, taarifa inaonesha ulinganifu wa ufaulu wa watahiniwa 
kwa mwaka 2022 na 2023, na mapendekezo yatakayowezesha 
kuinua kiwango cha ufaulu wa somo la Hisabati katika siku zijazo.  

2.0 UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WATAHINIWA KATIKA KILA 
SWALI 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa ulifanyika ili kujua uwezo na 
udhaifu wa watahiniwa katika kujibu maswali ya mtihani. 
Uchambuzi katika Sehemu A iliyojumuisha maswali 40 ya 
kuchagua, ulizingatia umahiri wa mtahiniwa wa kutambua na 
kuchagua jibu sahihi pamoja na sababu zilizochangia kuchagua 
vipotoshi. Zaidi ya hayo, uchambuzi katika sehemu hii 
unajumuisha majedwali yanayoonesha idadi na asilimia ya 
watahiniwa kwa kila chaguo walilochagua. Aidha, uchambuzi 
unadhihirisha sababu za watahiniwa kufaulu au kushindwa katika 
kuonesha ujuzi wao katika dhana zilizotahiniwa katika maswali ya 
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majibu mafupi ya Sehemu B, ambayo yalijumuisha swali la 41 
hadi 45. Uchambuzi katika sehemu hii pia unajumuisha mifano ya 
majibu sahihi na yasiyo sahihi ya watahiniwa kwa maswali. 

2.1 Sehemu A: Maswali ya Kuchagua  

Swali la 1: Ni namba ipi inayofuata katika mpangilio wa namba 
zifuatazo?  29, 33, 37, 41, ___ 

A 43 B  45 C 47 
D 42 E 46   

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za 
mpangilio katika maisha ya kila siku. Jumla ya watahiniwa 
1,341,712 walijibu swali hili. Ufaulu wa watahiniwa katika swali hili 
ulikuwa mzuri kwa sababu watahiniwa 1,141,484 (84.16 %) 
walichagua jibu sahihi B kama inavyoonekana kwenye Chati Na.2. 

 
Chati Na. 2: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 1 

Uchambuzi wa machaguo unaonesha kuwa, watahiniwa 
waliochagua jibu sahihi B ‘‘45’’ walitambua kuwa mpangilio wa 
namba uliotolewa ulikuwa unaongezeka kwa 4. Hivyo, waliongeza 
4 kwenye 41 na kupata namba inayofuata ambayo ni 45.  

Kwa upande mwingine, watahiniwa 214,817 (15.84%) walichagua 
kipotoshi A, C, D au E. Watahiniwa hawa hawakuweza kutambua 
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namba sahihi inayoongezwa kwenye namba ya awali ili kupata 
namba inayofuata. Kwa mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi 
A “43” waliongeza 2 kwenye 41 wakati waliochagua kipotoshi C 
“47” waliongeza 6 kwenye 41. Aidha, watahiniwa waliochagua 
kipotoshi D “42” waliongeza 1 kwenye 41 wakati watahiniwa 
waliochagua kipotoshi E “46” waliongeza 5 kwenye 41. Aidha, 
asilimia 1.08 ya watahiniwa hawakufuata maelekezo ya swali.  

Swali la 2: Urefu wa kiwanja cha mpira wa miguu ni meta 
90.136 na urefu wa kiwanja cha mpira wa wavu ni 
meta 30.769. Andika tofauti ya urefu wa viwanja 
hivyo katika nafasi mbili za desimali. 

 

 

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia matendo ya 
namba ya kihisabati katika kutatua matatizo. Jumla ya watahiniwa 
1,356,301 walijibu swali hili. Ufaulu wa watahiniwa katika swali hili 
ulikuwa hafifu kwa kuwa watahiniwa 473,816 (34.93%) 
walichagua jibu sahihi. Jedwali Na. 1 linaonesha idadi na asilimia 
ya watahiniwa katika kila chaguo. 

Jedwali Na. 1:  Idadi na Asilimia ya Watahiniwa kwa Kila 
Chaguo 

Chaguo A B C D* E Mengine 
Idadi ya 
Watahiniwa 192,745 102,128 277,019 473,816 283,961 26,632 

Asilimia 14.21 7.53 20.42 34.93 20.94 1.96 
 

Watahiniwa 882,485 (65.07%) walichagua kipotoshi A, B, D au E 
kutokana na kukosa ufahamu wa kutoa decimali. Kwa mfano, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi A au C hawakuwa na uelewa 
wa kutoa kwa kukopa. Katika mfano huu, watahiniwa waliochagua 
kipotoshi A hawakupunguza 1 katika mamoja baada ya kuchukua 
fungu la mamoja na kuhamishia katika makumi ya desimali. Pia, 
baadhi ya watahiniwa walishindwa kuandika namba waliyopata 
katika nafasi mbili za desimali. Kwa mfano, watahiniwa 

A 60.63 B 59.34 C 60.37 
D 59.37 E 59.36  
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waliochagua kipotoshi E waliandika 59.367 katika nafasi mbili za 
desimali kuwa ni 59.36 badala ya 59.37. 

Kwa upande mwingine, uchambuzi unaonesha kuwa, watahiniwa 
waliochagua jibu sahihi D “59.37” walikuwa mahiri katika kutoa 
desimali kwa sababu walipunguza 30.769 kutoka kwenye 90.136 
kwa usahihi na kupata 59.367. Pia, watahiniwa waliandika 59.367 
katika nafasi mbili za desimali na kupata 59.37. 

Swali la 3: Akilimali alianguka baada ya kukimbia 3
4

 ya muda 

wa saa moja. Je, ni asilimia ngapi ya muda alibakiza 
kukamilisha saa moja ? 
A 75% B 0.25% C 25% 
D 7.5% E 2.5%  

 

Swali hili lilipima uwezo wa watahiniwa kutumia matendo ya 
namba ya kihisabati katika kutatua matatizo. Jumla ya watahiniwa 
1,356,301 walijibu swali hili. Ufaulu wa watahiniwa katika swali hili 
ulikuwa wa wastani kwakuwa asilimia 43.56 ya watahiniwa 
walichagua jibu sahihi C “25”. Chati Na. 3 inaonesha idadi na 
asilimia ya watahiniwa katika kila chaguo. 

 

Chati Na. 3: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika  
 Swali la 3 
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Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa, 
watahiniwa waliochagua jibu sahihi C “ %25 ” walibadili sehemu ya 

muda uliotumika kukimbia (
4
3 ) kuwa asilimia na kupata 75%. 

Kisha, walipunguza 75% kutoka kwenye 100% na kupata 25%. 

Kwa upande mwingine, watahiniwa 765,506. (56.44%) 
waliochagua kipotoshi A, B, D au E walifanya makosa kadhaa 
katika kukokotoa jibu sahihi. Kwa mfano, watahiniwa waliochagua 
kipotoshi A “ %75 ” walikokotoa asilimia ya muda uliotumika 
kukimbia badala ya muda uliobaki kukamilisha saa moja kwa 

kuzidisha sehemu 
4
3  kwa 100 ili kupata asilimia 75. Watahiniwa 

waliochagua  kipotoshi B “0.25%” walikokotoa sehemu ya muda 

uliobaki 
4
1

4
31 =− na kisha kuibadilisha kuwa desimali 0.25 badala 

ya 25%. Watahiniwa waliochagua kipotoshi D walikokotoa asilimia 
ya muda uliotumika kukimbia kama 7.5% badala ya 75%. Hata 

hivyo, walishindwa kubadili 
4
3 kwa usahihi kuwa asilimia kwa 

sababu walipata 7.5% badala ya 75%. Watahiniwa waliochagua 
kipotoshi E walikokotoa asilimia ya muda uliobaki kama 2.5% 
badala ya 25%. Aidha, asilimia 1.73 ya watahiniwa hawakufuata 
maelekezo ya swali. 

Swali la 4: Bwana Mandela ana shamba lenye umbo la duara 
ambalo lina kipenyo cha meta 35. Iwapo atapanda 
miti kwa achano la meta 2.2 kati ya mti na mti 
kuzunguka shamba hilo, je, atapanda miti mingapi 

kuzunguka shamba lote? (Tumia 22π=
7

). 

A 110  B 242  C 77  
D 51  E 50  

 

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa Kutumia stadi za maumbo 
kufumbua mafumbo katika muktadha wa Hisabati. Jumla ya 
watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili. Ufaulu wa watahiniwa 
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katika swali hili ulikuwa hafifu kwa sababu watahiniwa 162,237 
(11.96%) walichagua chaguo sahihi C kama inavyoonekana 
kwenye Jedwali Na. 2. 
 

Jedwali Na. 2:  Idadi na Asilimia ya Watahiniwa kwa kila 
Chaguo 

Chaguo A B C D E* Mengine 
Idadi ya 
watahiniwa 338,160 341,116 350,996 137,666 162,237 26,126 

Asilimia 24.93 25.15 25.88 10.15 11.96 1.93 
 
Watahiniwa waliochagua kipotoshi A walikokotoa mzingo wa 
duara. Aidha, watahiniwa waliochagua kipotoshi B walikokotoa 
zao la mzingo wa duara (m 110) na umbali kati ya mti (m 2.2). 
Watahiniwa waliochagua kipotoshi C walikokotoa zao la kipenyo 
cha duara (m 35) na umbali kati ya miti miwili inayofuatana (m 
2.2). Aidha, watahiniwa wengine waliochagua kipotoshi D 
walikokotoa mzingo wa duara na kugawanya kwa umbali kati ya 
mti mmoja na mwingine (m 2.2) kisha wakaongeza mti 1 na 
kupata 51. Watahiniwa hao walitafsiri kuwa miti hiyo imepandwa 
katika mstari badala ya mduara.  
 
Watahiniwa waliochagua chaguo sahihi E “50” walitambua kuwa 
swali lilihusu mzingo wa duara. Watahiniwa hao walitumia kanuni 
ya kukokotoa mzingo wa duara ambayo ni 

( ) ( )mzingo = pai  kipenyo dπ × . 

Hivyo, walikokotoa zao la 22pai 
7

 
 
 

na kipenyo (m 35) na kupata m 

110, kisha waligawanya mzingo wa duara m 110 kwa umbali 
uliopo kati ya miti miwili inayofuatana (m 2.2) na kupata 50. 
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Swali la 5: Daktari aliwahudumia wagonjwa kwa siku mbili. Siku 
ya Jumatatu aliwahudumia wagonjwa 81 na siku ya 
Jumanne aliwahudumia wagonjwa 69. Ipi ni sehemu 
ya wagonjwa waliohudumiwa siku ya Jumatatu? 

 

A 
50
27  23B    

27  
29C    
50  

D       
50
24  4E     

27  
 

 

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa wa kutumia stadi za 
mpangilio kufumbua mafumbo katika maisha ya kila siku. 
Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 231,661 (17.08%) ndio 
waliochagua jibu sahihi na kudhihirisha ufaulu hafifu. Ufaulu wa 
watahiniwa katika swali hili umeoneshwa katika Chati Na. 4. 

 
Chati Na. 4: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 5 
Uchambuzi zaidi wa takwimu unaonesha kuwa watahiniwa wengi 
(82.92%) walichagua kipotoshi B, C, D au E kwa kuwa walikosa 
umahiri wa kufumbua fumbo la sehemu. Kwa mfano, watahiniwa 

waliochagua kipotoshi B “
27
23
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wagonjwa waliohudumiwa Jumatatu na Jumanne. Watahiniwa 

waliochagua kipotoshi E “
27
4 ”, waligawanya tofauti ya wagonjwa 

waliohudumiwa siku ya Jumatatu na Jumanne (12) kwa idadi ya 
wagonjwa waliohudumiwa siku ya Jumatatu (81). Aidha, asilimia 
2.84 ya watahiniwa hawakuzingatia matakwa ya swali. 
Kwa upande mwingine, watahiniwa wachache (17.08%) waliweza 
kubaini ni ipi ilikuwa sehemu ya wagonjwa waliohudumiwa siku ya 
Jumatatu kati ya sehemu zilizotolewa. Watahiniwa hawa 
walikokotoa kwa usahihi jumla ya idadi ya wagonjwa 
waliohudumiwa siku ya Jumatatu (81) na Jumanne (69) na kupata 
wagonjwa 150. Kisha, waligawanya idadi ya wagonjwa 
waliohudumiwa siku ya jumatatu (81)  kwa jumla ya idadi ya 

wagonjwa waliohudumiwa (150) na walichagua A “
50
27 ” ambalo 

lilikuwa jibu sahihi 

Swali la 6:  Rehema na Fadhili walianza kwa pamoja kuhesabu 
machungwa. Rehema alihesabu kwa sauti kila 
baada ya machungwa 5 na Fadhili kila baada ya 
machungwa 9. Ni namba ipi moja ya kwanza wote 
wataitaja kwa sauti? 
A 14 B 4 C 45 
D 90 E 54  

 

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za mpangilio 
kufumbua mafumbo katika maisha ya kila siku. Jumla ya 
watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili ambapo watahiniwa 
501,321 (36.96%) walichagua jibu sahihi. Hivyo, kiwango cha 
ufaulu wa watahiniwa katika swali hili kilikuwa hafifu kama 
unavyooneshwa katika Jedwali Na. 3. 

Jedwali Na. 3:  Idadi na Asilimia ya Watahiniwa kwa Kila 
Chaguo 

Chaguo A B C* D E Mengine 
Idadi ya 
watahiniwa 427,970 262,871 501,321 98,943 41,310 23,886 

Asilimia 31.55 19.38 36.96 7.30 3.05 1.76 
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Watahiniwa walishindwa kukokotoa KDS cha 5 na 9. Kwa mfano, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi D walikokotoa KDS cha 5 na 9 
na kupata 90 na waliochagua kipotoshi E walipata 54 badala ya 
45.  

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa watahiniwa waliochagua jibu 
sahihi C “45” walitambua kuwa fumbo hilo linahusu Kigawe 
Kidogo cha Shirika (KDS). Hivyo, watahiniwa hao walikokotoa 
Kigawe Kidogo cha Shirika cha 5 na 9 na kupata 45. Baadhi ya 
watahiniwa hawakutambua kuwa swali hilo linahusu KDS. Kwa 
mfano Watahiniwa waliochagua kipotoshi A walikokotoa jumla ya 
5 na 9 wakati waliochagua kipotoshi B walikokotoa tofauti ya 5 na 
9. 

Swali la 7: Tanki la pikipiki ya Bakari lilijazwa mafuta lita 24. 
Iwapo pikipiki itatembea umbali wa km 10 na 

kutumia 
8
5  ya lita za mafuta hayo, je, ni lita ngapi za 

mafuta zitabaki? 
A 15  B 34  C 9 
D 25  E 14 

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za mpangilio 
kufumbua mafumbo katika maisha ya kila siku. Ufaulu wa 
watahiniwa katika swali hili umeoneshwa katika Chati Na. 5. 
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Chati Na. 5: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 7 

Kama Chati Na. 5, 385,590 (28.43%) walichagua jibu sahihi C “9” 
ikidhihirisha ufaulu hafifu. Ufaulu hafifu ulitokana na watahiniwa 
wengi (78.33%) kushindwa kutumia stadi za mpangilio kufumbua 
mafumbo katika maisha ya kila siku na hivyo kuchagua kipotoshi 
A, B, D au E. Kwa mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi A 
“lita 15” walikokotoa kiasi cha lita za mafuta yaliyotumiwa na 
pikipiki kusafiri umbali wa km 10 badala ya lita za mafuta zilizobaki 
kwenye tenki la pikipiki. Watahiniwa waliochagua kipotoshi B 
walijumlisha 24 na 10 na kupata lita 34 na watahiniwa 
waliochagua kipotoshi E “lita 4” walitoa 10 kutoka katika 24 na 
kupata lita 14 za mafuta. Aidha, asilimia 2.18 ya watahiniwa 
hawakufuata maelekezo ya swali. 

Kwa upande mwingine, watahiniwa waliochagua chaguo sahihi C 

“9” walikokotoa zao la sehemu ya mafuta yaliyotumika 
8
5  na kiasi 

cha mafuta yaliyojazwa kwenye pikipiki (lita 24) na kupata lita 15. 
Ili kubaini kiasi cha mafuta yaliyobaki watahiniwa hao walitoa lita 
15 kutoka kwenye lita 24 na lita 9 za mafuta zilizobaki kwenye 
tenki. 
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Swali la 8: Basi lina viti 23, viti viwili ni kwa ajili ya dereva na 

kondakta na 
3
2   ya viti vilivyobaki ni kwa ajili ya abiria.  

Ni viti vingapi havijakaliwa na abiria katika basi hilo? 
A 21  B 14  C 16 
D 7  E 9  

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za 
mpangilio kufumbua mafumbo katika maisha ya kila siku. Jumla 
ya watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili na miongoni mwao 
watahiniwa 316,917 (23.37%) walichagua jibu sahihi D kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 4. 
 

Jedwali Na. 4: Idadi na Asilimia ya Watahiniwa kwa Kila 
Chaguo 

Chaguo A B C D* E Mengine 
Idadi ya 
Watahiniwa 355,842 271,697 235,027 316,917 148,837 27,981 

Asilimia 26.24 20.03 17.33 23.37 10.97 2.06 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa ulionesha kuwa watahiniwa 
316,917 (23.37%) walichagua chaguo sahihi D “7”. Watahiniwa 
hao walipunguza idadi ya viti vya dereva na kondakta (2) kutoka 
kwenye idadi ya viti vyote katika gari (23) na kupata viti 21 

vilivyobaki kwa ajili ya abiria. Hivyo, walikokotoa 
3
2   ya 21 na 

kupata idadi ya viti 14 vilivyokaliwa na abiria. Mwisho, watahiniwa 
hao walipunguza 14 kutoka kwenye 21 na kupata idadi ya viti 7 
ambavyo havikukaliwa na abiria. 

Watahiniwa 1,039,384 (76.63%) walichagua kipotoshi A, B, C au 
E. Watahiniwa waliochagua kipotoshi A “21” walikokotoa idadi ya 
viti vilivyobaki baada ya kupunguza idadi ya viti vya kondakta na 
dereva. Watahiniwa wengine waliochagua kipotoshi B “14” 
walikokotoa idadi ya viti vilivyokaliwa na abiria. Watahiniwa 
waliochagua kipotoshi C “16” walikokotoa jumla ya viti 
vilivyokaliwa na abiria, kondakta pamoja na dereva. Watahiniwa 
waliochagua kipotoshi E “9” walikokotoa jumla ya viti vya dereva 
na kondakta pamoja na ambavyo havikukaliwa na abiria katika 
basi hilo. 
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Swali la 9:  Wanafunzi watano walipewa kazi ya kuorodhesha 
vigawe vyote vya 6 vilivyopo kati ya 30 na 60. Ipi ni 
orodha sahihi? 
A 36, 48, 54, 56 B 36, 42, 54, 60 
C 36, 40, 42, 48 D 36, 48, 54, 60 
E 36, 42, 48, 54 

 

Swali hili lilipima uwezo wa watahiniwa kutumia stadi za 
mpangilio, hasa vigawe vya namba ili kufumbua mafumbo katika 
maisha ya kila siku. Uchambuzi wa data unaonesha kuwa ufaulu 
wa watahiniwa katika swali hili ulikuwa wa wastani kama 
inavyoonekana katika Chati Na. 6. 

 
Chati Na. 6: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika  

Swali la 9 
Katika swali hili, watahiniwa 697,591 (51.43%) waliochagua jibu 
sahihi waliweza kubaini namba nzima kati ya 30 na 60 ambazo 
zinagawanyika kwa 6 kuwa ni 36, 42, 48 and 54.  
Hata hivyo, watahiniwa 658,770 (48.57%) walichagua kipotoshi A, 
B, C au D. Watahiniwa hao walichagua orodha ambayo baadhi ya 
namba zikigawanywa kwa 6 huzalisha jibu ambalo sio namba 
nzima (desimali au sehemu). Mathalani, orodha katika kipotoshi A 

inajumuisha 56 ambayo ikigawanywa kwa 6 huzalisha 19
3

. 

Vilevile, kipotoshi C kinajumuisha 40 ambayo ikigawanywa kwa 6 

huzalisha 26
3

. Vipotoshi B na D vinajumuisha 60 ambayo haina 

sifa ya kuwa namba ndogo kuliko 60. 
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Aidha, asilimia 1.91 ya watahiniwa hawakuzingatia matakwa ya 
swali. 

Swali la 10: Esta alikokotoa kwa usahihi zao la namba tasa zote 
zilizopo kati ya 80 na 90.  Je alipata jibu lipi?  
A 7,387 B 7,378 C 7,367 
D 7,373 E 7,396  

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za 
mpangilio katika maisha ya kila siku. Jumla ya watahiniwa 
1,356,301 walijibu swali hili. Ufaulu wa watahiniwa katika swali hili 
ulikuwa hafifu kwa sababu watahiniwa 425,480 (31.37%) 
walichagua jibu sahihi A kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 
5. 

Jedwali Na. 5: Idadi na Asilimia ya Watahiniwa kwa kila 
Chaguo 

Chaguo A* B C D E Mengine 
Idadi ya 
Watahiniwa 425,480 268,653 256,219 199,697 169,213 37,039 

Asilimia 31.37 19.81 18.89 14.72 12.48 2.73 

Watahiniwa waliochagua vipotoshi B, C, D na E walishindwa 
kubainisha kwa usahihi orodha ya namba tasa zilizopo kati ya 80 
na 90 ambayo ilikuwa ni hatua muhimu kupata zao. 

Kwa upande mwingine, uchambuzi wa majibu ya watahiniwa 
unaonesha kuwa watahiniwa waliochagua jibu sahihi A “ 7,387 “ 
walibainisha kwa usahihi namba tasa zilizopo kati ya 80 na 90 
ambazo zilikuwa 83 na 89. Vilevile watahiniwa hao walikokotoa 
zao la namba hizo 83 na 89 na kupata 7,387. 

Swali la 11: Makundi matano yaliorodhesha namba shufwa zote 
zilizopo kati ya 115 na 124. Kundi lipi liliorodhesha 
namba hizo kwa usahihi. 
A 116, 120, 122, 124 B 116, 118, 120, 122 
C 116, 119, 120, 122 D 116, 118, 120, 124 
E 116, 120, 123, 124  

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za 
mpangilio wa namba kufumbua mafumbo katika maisha ya kila 
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siku. Jumla ya watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili. Ufaulu wa 
watahiniwa ulikuwa wa kiwango kizuri kwa sababu watahiniwa 
835,303. (61.59 %) walichagua jibu sahihi B kama inavyoonekana 
katika Chati Na. 7. 
 

 
Chati Na. 7: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 11 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa watahiniwa 
waliochagua jibu sahihi B “116, 118, 120, 122” walibaini kwa 
usahihi orodha ya namba zinazogawanyika kwa 2 bila baki 
zilizopo kati ya 115 na 124.  

Kwa upande mwingine, watahiniwa 520,998 (38.41%) 
waliochagua kipotoshi A, D au E walichagua orodha 
inayojumuisha namba 124 kinyume na matakwa ya swali. Vilevile, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi C walichagua orodha 
inayojumuisha 119 ambayo ni namba witiri. Aidha, asilimia 1.65 ya 
watahiniwa hawakuzingatia matakwa ya swali. 
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Swali la 12: Wanafunzi walipewa kazi ya kupanga namba 1.25, 

20%, 1
8

, 0.15 na -3 katika mfululizo wa kupungua. 

Upi ni mpangilio sahihi? 

A  1.25,  1
8

,  -3,  0.15,  20% 

B -3,  1.25, 0.15,  20%,  1
8

     

C -3,  20%,  1.25,  1
8

,  0.15 

D 1.25,  20%,  0.15, 1
8

,  -3 

E 1.25,  -3,  20%,  0.15,  1
8

 

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia stadi za 
mpangilio wa namba kufumbua mafumbo katika maisha ya kila 
siku. Watahiniwa walitakiwa kubadilisha namba zilizotolewa katika 
sehemu na asilimia kuwa desimali ili kubaini mpangilio sahihi. 
Jumla ya watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili. Takwimu 
zinaonesha kuwa, watahiniwa 472,837 (34.86%) walichagua jibu 
sahihi. Hii inaonesha kuwa, ufaulu wa watahiniwa katika swali hili 
ulikuwa wa kiwango hafifu. Idadi ya watahiniwa na machaguo yao 
imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 6. 

Jedwali Na. 6:  Idadi na Asilimia ya Watahiniwa kwa kila 
Chaguo 

Chaguo A B C D* E Mengine 
Idadi ya 
Watahiniwa 199,215 274,757 284,788 472,837 97,046 27,658 

Asilimia 14.69 20.26 21.00 34.86 7.16 2.04 
 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa watahiniwa 

waliochagua jibu sahihi D “1.25, 20%, 0.15, 1
8

 , -3”  walibadili 20% 

na 1
8

 kuwa desimali na kupata 0.2 na 0.125 mtawalia. Pia 

watahiniwa hawa walilinganisha thamani ya namba hizo na 
kubaini mpangilio wa kupungua kuwa ni 1.25, 0.2 ,0.15, 0.125 na -
3 ambao ni mfuatano sahihi wa kupungua. 
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Kinyume chake, watahiniwa 883,464 (65.14%) waliochagua 
vipotoshi A, B, C na E walishindwa kubaini thamani ya baadhi ya 
mitajo na hivyo kuchagua mpangilio usio sahihi. Kwa mfano, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi B na C walichukulia kuwa -3 ni 
kubwa kuliko namba zote zilizotajwa. Kiuhalisia namba hiyo ni 
hasi hivyo, ni ndogo kuliko namba yoyote ambayo ni chanya. 

Swali la 13: Mwanahawa aliweka shilingi 450,000 kwa muda wa 
miaka 2 benki na kupata riba ya shilingi 27,000. Kipi 
ni kiasi cha riba kwa asilimia ambacho benki ilitoa. 

 

A 2% B 3% C 4% 
D 5% E 1%  

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa wa kutumia stadi ya 
uhusiano wa namba na vitu katika miktadha mbalimbali. Ufaulu 
wa watahiniwa umewasilishwa kwa kifupi katika Chati Na. 8. 

 
Chati Na. 8: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 13 

Kama Chati Na. 7 linavyoonesha, watahiniwa 974,620 (71.86%) 
walichagua majibu yasiyo sahihi A, C, D au E. Watahiniwa hao 

walishindwa kutumia kanuni 
100
PRTI =  kukokotoa kiasi cha riba 

ambayo benki ilitoa. Kwa mfano, watahiniwa waliochagua 
kipotoshi A “2%” walidhani kuwa muda wa miaka 2 uliotolewa ni 
sawa na kiasi cha riba katika asilimia iliyotolewa na benki. 
Watahiniwa waliochagua kipotoshi C “4%” walizidisha muda 
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(miaka 2) kwa kiasi cha riba (2%) na kupata 4%. Watahiniwa 
waliochagua kipotoshi D “5%” walijumlisha kiasi cha riba (3%) na 
muda (miaka 2) ili kupata 5%. 

Watahiniwa waliochagua kipotoshi E “1%” waligawanya miaka 2 
waliopewa kwa 2 na kupata kiasi cha riba sawa na 1%. Hii 
inaashiria kuwa watahiniwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha 
juu ya kanuni ya riba. Aidha, asilimia 2.11 ya watahiniwa 
hawakuzingatia matakwa ya swali. 

Licha ya ufaulu hafifu, kulikuwa na watahiniwa 381,681 (28.14%) 
waliochagua jibu sahihi B “3%”. Watahiniwa hawa walikuwa mahiri 
katika kutumia kanuni ya kukokotoa riba kwani waliweza kufanya 
maingizo sahihi ya kianzio (P) = 450,000, muda (T) = miaka 2 na 

riba (I) = 27,000 kwenye kanuni 
100
PRTI =  na kupata kiasi cha riba 

sawa na 3%.  

Swali la 14: Shule ya msingi Ushindi ina jumla ya wanafunzi 960.  
Ikiwa wasichana ni 540, je, wavulana ni sehemu gani 
ya wanafunzi wote? 

A 
16
9  B 

16
71  C 

16
7  

D 
4
3  E 91

16
  

 

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa wa kutumia stadi ya 
uhusiano wa namba na vitu katika miktadha mbalimbali.  Jumla ya 
watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili. Ufaulu wa watahiniwa 
katika swali hili ulikuwa hafifu kwa sababu watahiniwa 410,960 
(30.30%) walichagua chaguo sahihi kama inavyoonyeshwa 
kwenye Jedwali Na. 7. 
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Jedwali Na. 7: Idadi na Asilimia ya Watahiniwa kwa kila 
chaguo 

Chaguo A B C* D E Mengine 
Idadi ya 
Watahiniwa 190,679 274,087 410,960 239,845 208,837 31,893 

Asilimia 14.06 20.21 30.30 17.68 15.40 2.35 
 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa, 

watahiniwa waliochagua jibu sahihi C “
16
7 ” walikokotoa idadi ya 

wavulana kwa usahihi kwa kutoa idadi ya wasichana (540) kutoka 
katika jumla ya wanafunzi (960) na kupata 420. Pia watahiniwa 
hawa walikokotoa sehemu ya wavulana kwa kuandika idadi ya 
wavulana kuwa kiasi na jumla ya wanafunzi wote kuwa asili na 

kupata 
960
420  kisha walirahisisha na kupata 

16
7 .  

Hata hivyo, watahiniwa 945,341 (69.70%) walichagua kipotoshi A, 
B, D au E kwa kuwa walikosa maarifa ya kutafsiri mafumbo. 
Watahiniwa waliochagua kipotoshi A walikokotoa sehemu ya 
wasichana badala ya sehemu ya wavulana. Vilevile, watahiniwa 
waliochagua kipotoshi D walikokotoa kipeuo cha pili cha sehemu 

ya wasichana 
16
9  na kupata 

4
3 . Pia, watahiniwa waliochagua 

kipotoshi B au E walitumia idadi ya wasichana au wavulana mara 
mbili. Kwa mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi B 
walikokotoa sehemu inayowakilisha wavulana walikokotoa 960 – 
540 na kupata 420, 420 + 960 na kupata 1380; kisha waligawanya 

1380 kwa 960 na kupata 
16
71 . 

Swali la 15: Mama yake Mariamu alikuwa na kilogramu 100 za 

mchele. Alimpa Elisha 
10
3 , Mwajuma 

2
1  na Isihaka 

5
1

 
ya kiasi chote cha mchele. Je, aliyepata mgao 

mdogo, alipata kilogramu ngapi za mchele? 
A 30 B 40 C 70 
D 20 E 10  
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Swali lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi ya uhusiano 
wa namba na vitu katika miktadha mbalimbali. Katika swali hili 
watahiniwa 493,432 (36.4.38%). Hivyo, ufaulu wa watahiniwa 
ulikuwa hafifu kama inavyoonekana katika Chati Na. 9. 
 

 
 

Chati Na. 9: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 
Swali la 15 

Kama Chati Na. 9 inavyoonesha, jumla ya watahiniwa 862,869 
(63.62%) walichagua majibu yasiyo sahihi A, B, C, au E. 
Watahiniwa hao walishindwa kuzidisha sehemu zilizotolewa kwa 
kg 100 za mchele ili kubaini mgao mdogo wa mchele. Kwa mfano, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi A walikokotoa mgao aliopewa 
Elisha. Watahiniwa waliochagua kipotoshi C walikokotoa jumla ya 
mgao wa Mwajuma na Isihaka. Aidha, asilimia 1.53 ya watahiniwa 
hawakuzingatia matakwa ya swali. 

Hata hivyo, watahiniwa waliochagua jibu sahihi D “20” walizidisha 
kwa usahihi sehemu zilizotolewa kwa kg 100 ili kupata kiasi cha 
mchele aliopata Elisha, Mwajuma na Isihaka kuwa ni kg 30, kg 50 
na kg 20 mtawalia. Kisha, walilinganisha kiasi cha mchele kwa kila 
mmoja na kutambua kuwa mgao mdogo zaidi ni kg 20. 
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Swali la 16: Musa alikula 
9
1  ya mkate na Amina alikula 

8
1  ya 

mkate huo. Je, walibakiza sehemu gani ya mkate? 

A 
72
55  B 

17
2  C 

17
15  

D 
72
17  E 15

72
  

 

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za 
mpangilio kufumbua mafumbo katika maisha ya kila siku. Jumla 
ya watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili. Ufaulu wa watahiniwa 
katika swali hili ulikuwa hafifu kwakuwa watahiniwa 222,090 
(16.37%) walichagua jibu sahihi. Jedwali Na. 8 linaonesha idadi 
na asilimia ya watahiniwa katika kila chaguo. 
 

Jedwali Na. 8: Idadi na Asilimia ya Watahiniwa kwa Kila 
Chaguo 

Chaguo A* B C D E Mengine 
Idadi ya 
Watahiniwa 222,090 549,228 192,773 260,325 109,080 22,805 

Asilimia 16.37 40.49 14.21 19.19 8.04 1.68 

Uchambuzi unaonesha kuwa watahiniwa waliochagua jibu sahihi 

A “
72
55 ” walikokotoa jumla ya sehemu ya mkate iliyotumiwa na 

Musa (
9
1 ) na Amina (

8
1 ) na kupata 17

72
. Watahiniwa hao walielewa 

kuwa, kitu kizima huwakilishwa na 1. Hivyo, watahiniwa hao 

walikokotoa tofauti ya 1 na jumla ya mkate iliyotumika ( 17
72

) na 

kupata sehemu ya mkate iliyobaki ambayo ni 
72
55 . 

 

Kwa upande mwingine, watahiniwa 1,134,211 (83.63%) 
walichagua kipotoshi  B, C, D, au E. Watahiniwa waliochagua 

kipotoshi D “
72
17 ” walikokotoa sehemu ya mkate iliyotumiwa na 

Musa pamoja na Amina badala ya sehemu ya mkate iliyobaki.  
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Baadhi ya watahiniwa hawakuwa na ujuzi wa kujumlisha na kutoa 

sehemu. Kwa mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi B “
17
2 ” 

walifanya makosa katika kujumlisha 
9
1 na

8
1  ambapo walikokotoa 

jumla ya kiasi (1+1) na asili (9+8) na kupata 
17
2 . Aidha, 

watahiniwa waliochagua kipotoshi C “
17
15 ”  walikokotoa kimakosa 

tofauti kati ya 1 na 
17
2 ili kupata sehemu ya mkate uliotumika  

Swali la 17: Sabrina na Salma walipata faida katika biashara yao.  

Sabrina alipokea 
5
3  ya faida wakati Salma alipokea 

0.4 ya faida hiyo. Tafuta tofauti ya viwango 
walivyopokea katika asilimia.  

 

A 60% B 40% C 30% 
D 80% E 20%  

 

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za 
mpangilio kufumbua mafumbo katika maisha ya kila siku. Jumla 
ya watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili. Ufaulu wa watahiniwa 
katika swali hili ulikuwa hafifu kwakuwa watahiniwa 475,821 
(35.08%) walichagua jibu sahihi. Chati Na. 10 inaonesha idadi na 
asilimia ya watahiniwa katika kila chaguo. 
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Chati Na. 10: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 17 

Uchambuzi zaidi wa takwimu unaonesha kuwa watahiniwa 
880,480 (64.92%) walichagua kipotoshi A, B, C au D. Watahiniwa 
hawa walishindwa kutafuta tofauti ya viwango walivyopokea katika 
asilimia. Kwa mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi A “60%” 
walikokotoa asilimia ya faida aliyopata Sabrina. Aidha, 
waliochagua kipotoshi B “40%” walikokotoa asilimia ya faida 
aliyopata Salma. Zaidi ya hayo, watahiniwa waliochagua kipotoshi 
C “30%” walikokotoa asilimia ya faida aliyopata Sabrina na kisha 
kugawanya asilimia hiyo kwa 2 na kupata 30%.   

Aidha, asilimia 1.86 ya watahiniwa hawakuzingatia matakwa ya 
swali.  

Hata hivyo, watahiniwa waliochagua jibu sahihi E “20%” 

walikokotoa tofauti kati ya 
5
3  na 0.4 na kupata 0.2 au 

5
1 . Kisha, 

walibadili tofauti hiyo kuwa asilimia na kupata 20%. 
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Swali la 18: Upendo alisafiri umbali wa kilometa 
4
316  kwa 

baiskeli na sehemu iliyobaki alitembea kwa miguu. 

Iwapo alisafiri umbali wa kilometa 
2
118 , je, alitembea 

umbali gani kwa miguu? 

A     3km  2
4

 B 3km 1
4

 C 1km 3
4

 

D 1km  2
4

 E 1km 1
2

  

 

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia matendo ya 
namba ya kihisabati. Jumla ya watahiniwa 1,356,301 walijibu swali 
hili. Ufaulu wa watahiniwa katika swali hili ulikuwa hafifu kwakuwa 
watahiniwa 154,968 (11.43%) walichagua jibu sahihi. Jedwali Na. 
9 linaonesha idadi na asilimia ya watahiniwa katika kila chaguo. 
 

Jedwali Na. 9: Idadi na Asilimia ya Watahiniwa kwa Kila 
Chaguo 

Chaguo A B* C D E* Mengine 
Idadi ya 

Watahiniwa 286,653 348,661 235,731 307,922 154,968 22,366 

Asilimia 21.13 25.71 17.38 22.70 11.43 1.65 

Watahiniwa waliochagua kipotoshi A “ 32 km
4

21618 =−
4
3  kupata

4
32

4
32 =+

13 km
4

” waliongeza tofauti ya 
4
3  na 

2
1 kwenye tofauti ya 18 na 16 “

4
13

2
1

4
31618 =






 ++− ”. Watahiniwa 

waliochagua kipotoshi D “ 12 km
4

” waliongeza tofauti kati ya 
4
3  na 

2
1  kwenye tofauti ya 18 na 16 “

4
12

2
1

4
31618 =






 −+− ”. Aidha, 
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watahiniwa waliochagua kipotoshi E “ 1km 1
2

” walitoa 
2
1  kutoka 

kwenye tofauti ya 18 na 16 “
2
11

2
11618 =





−− ”.  

Kwa upande mwingine, uchambuzi unaonesha kuwa watahiniwa 

waliochagua jibu sahihi B “ 31 km
4

” walikokotoa tofauti kati ya 

kilomita 
2
118  na kilomita 

4
316  kupata 31 km

4
. 

Swali 19: Shule ya Msingi Uhuru ilikuwa na ng’ombe 80. Mwaka 

jana iliamua kuuza 
8
5  ya ng’ombe hao. Je, shule 

ilibakiwa na ng’ombe wangapi? 
A 50  B 48  C 32 
D 10  E 30  

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia matendo ya 
hisabati kutatua maswali ya mafumbo yanayohusisha sehemu. 
Katika swali hili, watahiniwa 1,356,301 walijibu swali na 
watahiniwa 14,228 (1.74%) hawakujibu. Watahiniwa 279,128 
(20.58%) walichagua jibu sahihi, hivyo ufaulu ulikuwa hafifu kama 
inavyoonekana katika Chati Na. 11. 
 

 
   Chati Na. 11: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika Swali la 19 
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Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 1,077,173 (79.42%) 
walichagua jibu lisilo sahihi. Watahiniwa hawa walishindwa 
kubaini sehemu ya ng’ombe waliobakia shuleni. Kwa mfano, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi A walikokotoa idadi ya ng'ombe 

waliouzwa .5080
8
5

=×  Watahiniwa waliochagua kipotoshi C au D 

walitafsiri swali kimakosa kinyume na matakwa ya swali na 
walikosa ujuzi wa kukokotoa matendo ya hisabati jambo 
lililosababisha kupata jibu lisilosahihi. 

Kwa upande mwingine, watahiniwa waliochagua jibu sahihi E ‘30’ 

walizidisha kwa usahihi sehemu ya ng’ombe waliouzwa 
8
5  kwa 

ng’ombe wote 80 na kupata 50. Kisha, walitoa ng’ombe 50 kutoka 
kwenye ng’ombe wote 80 na kupata 30. 

Swali 20: Kampuni ya umeme hutumia lita 5,500 na mililita 760 za 
dizeli kwa siku kufua umeme unaotosheleza katika kijiji 
cha Wazalendo.  Ni kiasi gani cha dizeli kitatumika 
mwezi Februari wa mwaka mfupi kutosheleza mahitaji 
ya kijiji hicho? 
A lita 154,021 na mililita 280 
B lita 170,523 na mililita 560 
C lita 165,022 na mililita 800 
D lita 154,021 na mililita 250 
E lita 159,522 na mililita 40 

 
Swali hili lilipima uwezo wa watahiniwa wa kutumia stadi ya 
uhusiano kati ya namba na vitu. Jumla ya watahiniwa 1,356,301 
walijibu swali hili. Watahiniwa 370,884 (27.35%) walichagua jibu 
sahihi A, hivyo, kiwango cha ufaulu wa watahiniwa katika swali hili 
kilikuwa hafifu kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 10. 
 

Jedwali Na. 10:  Idadi na asilimia ya Watahiniwa kwa kila 
chaguo 

Chaguo A* B C D E Mengine 
Idadi ya 
Watahiniwa 370,884 293,522 325,527 193,639 144,466 28,263 

Asilimia 27.35 21.64 24.00 14.28 10.65 2.08 
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Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa 
watahiniwa, 985,417 (72.65%) waliochagua kipotoshi B, C, D au E 
walishindwa kubaini idadi ya siku katika mwenzi februari kwa 
mwaka mfupi, hivyo kupata jibu lisilosahihi. Mathalani watahiniwa 
waliochagua kipotoshi B walitafsiri kuwa mwenzi februari una siku 
31, wakati waliochagua kipotoshi C walitafsiri kuwa mwenzi wa 
februari una siku 30. Halikadhalika, watahiniwa waliochagua 
kipotoshi E walitafsiri kuwa mwenzi wa februari katika mwaka 
mfupi ni 29, ambayo ni idadi ya siku za mwenzi februari kwa 
mwaka mrefu. Aidha, watahiniwa waliochagua kipotoshi D 
walikosa ujuzi wa kukokotoa, ambapo walitambua kiasi cha dizeli 
kilichotumika mwenzi Februari kwa mwaka mfupi kwa kukokotoa 
zao la idadi ya siku katika mwenzi Februari (siku 28) na kiasi cha 
dizeli kilichotumika kwa siku moja (lita 5500 na mililita 760) na 
kupata lita 154,021 na mililita 250 za dizeli. 
 

Kwa upande mwingine, watahiniwa, 370,884 (27.35%) 
waliochagua chaguo sahihi A 'lita 154,021 na mililita 280’ walibaini 
kuwa mwenzi wa pili una siku 28, hivyo walikokotoa zao la siku 28 
na kiasi cha dizeli kinachotumika kwa siku moja (lita 5,500 na 
mililita 760) na kupata lita 154,021 na mililita 280 za dizeli.  

Swali 21:  Juma ni mfupi kuliko Amina kwa meta 0.32. Ikiwa kimo 
cha Amina ni meta 1.51, kipi ni kimo cha Juma? 
A m 1.83 B m 1.29 C m 1.81 
D m 1.19 E m 1.18  

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa wa kutumia matendo ya 
hisabati kujibu maswali ya mafumbo katika muktadha tofauti. 
Jumla ya watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili. Uchambuzi 
unaonyesha kuwa watahiniwa 458,700 (33.82%) walichagua jibu 
sahihi D, hivyo kiwango cha ufaulu wa watahiniwa katika swali hili 
kilikuwa hafifu kama inavyoonekana kwenye Chati Na. 12. 
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Chati Na. 12: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 21 

Uchambuzi wa data unaonesha kuwa watahiniwa 897,601 
(66.18%) walichagua kipotoshi A, B, C au E. Watahiniwa hawa 
hawakuelewa matakwa ya swali na hawakuwa na maarifa ya 
kutumia matendo ya kihisabati kwenye vipimo vya urefu. Kwa 
mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi A, walikokotoa urefu wa 
Juma kwa kujumulisha urefu wa Amina (mita 1.51) na urefu 
unaowatofautisha (mita 0.32) na kupata mita 1.83. Watahiniwa 
waliochagua kipotoshi B walikuwa na dhana sahihi ya kukokotoa 
urefu wa Juma lakini walikosa maarifa ya kutoa namba kwa 
kukopa sehemu ya desimali. Aidha, watahiniwa waliochagua 
kipotoshi C au E hawakuwa na ujuzi wa kutosha wa kutoa namba 
za desimali. 
 

Kwa upande mwingine, watahiniwa waliochagua jibu sahihi D 
‘1.19m’ walikokotoa urefu wa Juma, kwa kutoa urefu 
unaowatofautisha (mita 0.32) kutoka kwenye urefu wa Amina 
(mita 1.51) na kupata mita 1.19. 
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Swali la 22: Baba alinunua magunia 57 ya maharage na kila 
gunia lilikuwa na uzani wa kilogramu 90. Nini 
gharama ya magunia yote ya maharage ikiwa kila 
kilogramu moja alinunua kwa shilingi 380? 
A sh 40,040 B sh 1,949,400 
C sh 34,200 D sh 21,660 
E sh 55,860  

 

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia matendo ya 
namba ya kihisabati katika kutatua matatizo. Watahiniwa 238,520 
(17.59%) walichagua jibu sahihi B, hivyo ufaulu wa watahiniwa 
katika swali hili ulikuwa hafifu kama inavyoonekana katika Jedwali 
Na.22. 

 

Jedwali Na. 11: Idadi na asilimia ya Watahiniwa kwa kila 
chaguo 

 

Chaguo A B* C D E Mengine 
Idadi ya 

Watahiniwa 154,002 238,520 392,804 331,788 211,070 28,117 

Asilimia 11.35 17.59 28.96 24.46 15.56 2.07 
 

Watahiniwa waliochagua chaguo sahihi B “1,949,400” walibaini 
gharama ya gunia moja kwa kukokotoa zao la bei ya gunia moja 
(sh 380) na idadi ya kilogramu katika gunia moja (kg 90) na 
kupata (sh (34,200). Kisha, watahiniwa hao walikokotoa zao la 
gharama ya gunia moja (sh 34,200) na idadi ya magunia (57) na 
kupata gharama ya magunia yote kuwa ni sh 1,949,400.  
 

Watahiniwa 1,117,781 (82.41%) walichagua kipotoshi A, C, D au 
E, watahiniwa waliochagua kipotoshi C “sh 34,200”, walikokotoa 
gharama ya gunia moja la maharage badala ya gharama ya 
magunia yote 57. Watahiniwa waliochagua kipotoshi D 
walichukulia kuwa sh 380 ni gharama ya gunia moja badala ya 
kilogramu moja. Hivyo watahiniwa walikokotoa zao la idadi ya 
magunia (57) na gharama ya kilogramu moja (sh 380) na kupata 
sh 21,660. Watahiniwa waliochagua kipotoshi E (sh 55,860) 
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walishindwa kubaini uzito wa magunia yote kwa kuwa walikokotoa 
jumla ya idadi ya magunia (57) na uzito wa gunia moja (kg 90) na 
kupata 147. Kutokana na makosa hayo, walipata gharama ya 
magunia yote kuwa ni sh 55,860 baada ya kukokotoa zao la 147 
na sh 380. 

Swali la 23: Kipato cha Jane kwa mwaka 2019 kilikuwa shilingi 
42,000,000. Alitumia shilingi 8,500,000 kulipia ada 
za watoto wake, 12,000,000 kulipia gharama za 
ujenzi na shilingi 10,000,000 kwa matumizi binafsi. 
Ikiwa kiasi kilichobaki aliweka akiba, je, akiba yake 
ilikuwa shilingi ngapi? 
A sh 11,500,000 B sh 30,000,000 
C sh 35,500,000 D sh 3,500,000 
E sh 72,000,000  

 

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa wa kutumia stadi ya 
uhusiano wa namba na vitu katika miktadha mbalimbali. Jumla ya 
watahiniwa 1,356,3001 walijibu swali hili na miongoni mwao 
watahiniwa 579,449 (42.7%) walichagua jibu sahihi A. Hii 
inadhihirisha kuwa, ufaulu wa watahiniwa katika swali hili ulikuwa 
wastani Kama inavyooneshwa katika Jedwali la 11. 
 

Jedwali Na. 12:  Idadi na asilimia ya Watahiniwa kwa kila 
chaguo 

Chaguo A* B C D E Mengine 
Idadi ya 
Watahiniwa 579,449 173,282 198,352 165,165 215,541 24,512 

Asilimia 42.7 12.8 14.6 12.2 15.9 1.8 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa, 
watahiniwa waliochagua jibu sahihi A walikokotoa kwa usahihi 
jumla ya matumizi yote ya Jane na kupata sh. 30,500,000, kisha 
walitoa kiasi hicho cha matumizi kutoka kwenye kipato cha mwaka  
cha Jane ambacho kilikuwa sh. 42,000,000 na kupata 
sh.11,500,000. 

Kwa upande mwingine, watahiniwa 776,852 (57.28%) 
waliochagua kipotoshi B, C, D au E walikosa ujuzi katika 
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kufumbua mafumbo ya fedha yanayohusu manunuzi na mauzo. 
Kwa mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi B walitoa kiasi 
kilichotumika kulipia gharama za ujenzi sh 10,000,000 kutoka 
kwenye jumla ya mapato ya Jane na kupata sh 30,000,000. 
Watahiniwa waliochagua kipotoshi D walitoa kiasi kilichotumika 
kulipia ada kutoka kwenye kiasi kilichotumika katika ujenzi na 
kupata sh 3,500,000. 

Swali la 24: Kikundi cha Muungano kilikuwa na wanachama 8.  
Walifanya biashara na kupata faida ya shilingi 
8,592,000. Ikiwa waliamua kugawana faida hiyo 
kwa usawa, kila mmoja alipata shilingi ngapi? 
A sh 1,407,000 B sh 1,704,000 
C sh 174,000 D sh 1,074,000 
E sh 1,174,000  

 

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia matendo ya 
namba ya kihisabati katika kutatua matatizo. Jumla ya watahiniwa 
1,356,301 walijibu swali hili, ambapo watahiniwa 400,975 
(29.56%) walichagua jibu sahihi D. Hii inadhihirisha kuwa, ufaulu 
wa watahiniwa katika swali hili ulikuwa hafifu kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na.13. 

Jedwali Na. 13: Idadi na asilimia ya Watahiniwa kwa kila 
chaguo 

Chaguo A B C D* E Mengine 

Idadi ya 
Watahiniwa 142,456 213,453 415,417 400,975 158,261 25,739 

Asilimia 10.50 15.74 30.63 29.56 11.67 1.90 
 

Uchambuzi unaonesha kuwa watahiniwa 400,975 (29.56%) 
walichagua jibu sahihi D “1,074,000”. Watahiniwa hao 
waligawanya faida iliyopatikana (sh 000,592,8 ) kwa idadi ya 
wanachama 8 na kubaini kiasi ambacho kila mmoja alipata kuwa 
ni sh 1,074,000. 
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Kwa upande mwingine, watahiniwa 955,326 (70.44%) walichagua 
kipotoshi A, B, C au E. Watahiniwa hawa walishindwa kugawanya 
sh 8,592,000 kwa usahihi. Kwa mfano, watahiniwa waliochagua 
kipotoshi C waligawanya sh 8,592,000 kwa 8 na kupata sh 
174,000 badala ya sh 1,074,000. 

Swali la 25: Panju, Bakari na Amina waligawana shilingi 900,000 
kama ifuatavyo: Panju alipata mara mbili ya kiasi 
ambacho Bakari alipata na Amina alipata mara tatu 
ya kiasi ambacho Panju alipata. Ikiwa Amina alipata 
kiasi cha shilingi 600,000, je, aliyepata kiasi kidogo 
cha fedha alipata shilingi ngapi? 

 

A sh 400,000 B sh 50,000 
C sh 100,000 D sh 200,000 
E sh 300,000  

 

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia stadi za 
mpangilio katika maisha ya kila siku. Watahiniwa 383,021 
(28.24%) walichagua jibu sahihi, C “sh 100,000”, hivyo kiwango 
cha ufaulu kilikuwa hafifu kama inavyoonekana katika Chati Na. 
13. 
 

 
Chati Na. 13: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 25 
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Uchambuzi wa data unaonesha kuwa watahiniwa 973,280 
(71.76%) walichagua kipotoshi A, B, D, au E. Watahiniwa 
walishindwa kubaini mlinganyo unaohusianisha kiasi cha fedha 
walichogawana Panju, Amina and Bakari. Kwa mfano, watahiniwa 
waliochagua kipotoshi A “sh 400,000” walikokotoa tofauti ya kiasi 
cha fedha alichopata Amina (sh 600,000) na kiasi cha fedha 
alichopata Panju (sh 200,000) na kupata sh 400,000. Watahiniwa 
waliochagua kipotoshi B “sh 50,000” waligawanya kiasi cha fedha 
alichopata Bakari (sh 100,00) kwa 2 na kupata sh 50,000. Aidha, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi D walikokotoa kiasi cha fedha 
alichopata Panju (sh 200,000). Watahiniwa waliochagua kipotoshi 
E “sh 300,000” walikokotoa jumla ya kiasi cha fedha alichopata 
Panju (sh 200,000) na Bakari (sh 100,000) na kupata sh 300,000. 

Kwa upande mwingine, watahiniwa waliochagua jibu sahihi C “sh 
100,000” walitambua kuwa, kiasi cha shilingi 900,000 
kiligawanywa kwa Panju, Bakari na Amina katika uwiano wa 2:1:6 
mtawalia. Pia, walibaini kuwa Bakari ndiye aliyepata kiasi kidogo 

zaidi ambacho ni 
9
1  ya kiasi chote cha fedha. Hivyo, watahiniwa 

hao walikokotoa 
9
1  ya sh 900,000 na kupata sh 100,000 fedha 

iliyotolewa kwa mtu aliyepata kiasi kidogo. 

Swali la 26: Mwajuma alinunua bidhaa zifuatazo; kg 5 za mchele 
@ shilingi 2,200, kg 3 za maharage @ shilingi 2,300 
na kg 4 za sukari @ shilingi 2,600. Ikiwa Mwajuma 
alikuwa na shilingi 50,000, je, alibakiwa na shilingi 
ngapi baada ya manunuzi hayo? 
A sh 31,700 B sh 21,700 
C sh 28,300 D sh 22,700 
E sh 23,700  

 

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia stadi za 
uhusiano wa namba na vitu katika muktadha mbalimbali (fedha na 
wakati). Jumla ya watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili. Kati 
yao, watahiniwa 556,766 (41.05%) walichagua jibu sahihi la swali 
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hili na ufaulu ulikuwa wa kiwango cha wastani. Jedwali Na. 14 
linaonesha idadi na asilimia ya watahiniwa kwa kila chaguo.  

Jedwali Na. 14: Idadi na asilimia ya Watahiniwa kwa kila 
chaguo 

Chaguo A B* C D E Mengine 
Idadi ya 
Watahiniwa 198,878 556,766 282,102 191,233 104,734 22,588 

Asilimia 14.66 41.05 20.80 14.10 7.72 1.67 

 

Uchambuzi unaonesha kuwa, watahiniwa waliochagua chaguo 
sahihi B walipata fedha alizobaki nazo (sh 21,000) baada ya 
kuzidisha gharama ya kununua kilogramu moja ya mchele (shilingi 
2,200) kwa 5, gharama ya kununua kilogramu moja ya maharage 
(shilingi 2,300) kwa 3 na gharama ya kununua kilogramu moja ya 
sukari (shilingi 2,600) kwa 4. Kisha, wakajumlisha gharama za 
bidhaa zote na kupata sh 28,300. Hatimaye, walitoa sh 28,300 
kutoka sh 50,000 na kupata sh 21,700. 
 
Kwa upande mwingine, jumla ya watahiniwa 799,535 (58.95%) 
walichagua kipotoshi A, C, D au E. Watahiniwa walishindwa 
kupata kiasi kilichobaki kwa kushindwa kutoa kwa usahihi 
gharama alizotumia kutoka kwenye kiasi alichokuwanacho cha 
shilingi 50,000. Watahiniwa waliochagua kipotoshi A “sh 31,700” 
walisahau kwamba katika kutoa 28,300 kutoka 50,000 walikopa 
moja kutoka nafasi ya makumi maelfu. Hivyo, walipata jibu lisilo 
sahihi la sh 31,700. Watahiniwa waliochagua kipotoshi C “sh 
28,300” walikokotoa tu jumla ya kiasi kilichotumika na kusahau 
kutoa jumla hiyo kwenye kiasi cha fedha alichokuwa nacho. Pia, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi D “sh 22,700” walisahau 
kwamba katika kutoa 28,300 kutoka 50,000, tarakimu katika 
nafasi ya maelfu baada ya kukopa ni 9, hivyo walitumia tarakimu 
ya mwanzo ya sifuri badala ya 9. Aidha, watahiniwa waliochagua 
kipotoshi E “sh 23,700” walishindwa kutoa kwa usahihi tarakimu 
zilizo kwenye nafasi ya maelfu ikapelekea kupata jibu lisilo sahihi 
la sh 23,700. 
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Swali la 27: Mwajuma aliweka kiasi cha shilingi 564,000 katika 
benki inayotoa kiasi cha riba ya 5½% kwa mwaka. 
Je, alipata riba ya kiasi gani kwa miezi 6? 
A Shilingi 14,100 B Shilingi 18,612 
C Shilingi 15,520 D Shilingi 15,510 
E Shilingi 18,513  

Swali hili lilipima uwezo wa watahiniwa katika kutumia stadi ya 
uhusiano wa namba na vitu katika miktadha mbalimbali. Jumla ya 
watahiniwa 293,860 (21.67%) walichagua jibu sahihi, hivyo 
kiwango cha ufaulu kilikuwa hafifu kama inavyoonekana katika 
Chati Na. 14. 
 

 
Chati Na. 14: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 27 
Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 1,062,441 (78.33%) 
walichagua ama kipotoshi A, B, C au E kwa sababu walishindwa 

kutumia kanuni 
100
PRTI =  kukokotoa riba iliyopatikana. Kwa mfano, 

watahiniwa waliochagua kipotoshi A “shilingi 14,100” walitumia 

kiasi cha riba sawa na %
2

10 badala ya %
2

11  na kupata riba ya 

shilingi 14,100. Watahiniwa waliochagua kipotoshi B “18,612” 
waligawanya zao la kianzio, kiasi cha riba na muda kwa 1,000 
badala ya 100. Aidha, watahiniwa waliochagua vipotoshi C na E 
walishindwa kutumia kanuni sahihi ya kutafuta riba. 
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Hata hivyo, watahiniwa waliochagua jibu sahihi D “shilingi 15,510” 

walitambua kuwa, mtaji, riba na muda ni sh 564,000, 15 %
2

na 

miezi 6, mtawalia. Aidha, walikuwa na uelewa kuwa muda wa 
kipindi cha miezi sita ni sawa na nusu mwaka. Hivyo, walikokotoa 

riba kwa kutumia fomula 
100
PRTI =  na kupata sh 15,510. 

Swali la 28: Mfanyabiashara aliweka kiasi cha sh 8,000,000 
katika benki inayotoa kiasi cha riba ya 8% kwa 
mwaka. Je, alipata riba ya sh 1,600,000 baada ya 
miaka mingapi? 
A 2 B 2½   C 3 
D 4  E 5½ 

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za uhusiano 
wa namba kutatua matatizo katika miktadha mbalimbali, hususani 
riba. Jumla ya watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili na 
miongoni mwao watahiniwa 374,862 (27.64%) walichagua chaguo 
sahihi B. Hivyo ufaulu wa watahiniwa ulikuwa hafifu kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 15. 
Jedwali Na. 15: Idadi na asilimia ya Watahiniwa kwa kila 

Chaguo 

Chaguo A B* C D E Mengine 
Idadi ya 
Watahiniwa 339,116 374,862 186,577 249,631 183,934 22,181 

Asilimia 25.00 27.64 13.76 18.41 13.56 1.64 
Watahiniwa 981,439 (72.36%) waliochagua kipotoshi A, C, D au 
E, walitumia kanuni isiyo sahihi. Kwa mfano, watahiniwa 
waliochagua kipotoshi A “2” walikokotoa idadi ya miaka ya riba 

iliyotajwa, kwa kutumia kanuni isiyo sahihi; × 
 
 

P TI = 
10

, na kupata 

miaka 2. Waliochagua kipotoshi D “4” walitumia kanuni; 
× 

 × 

P TI = 
R 10

. Halikadhalika, watahiniwa waliochagua kipotoshi E, 

walirahisisha kimakosa idadi ya miaka iliyopatikana 5
2

 
 
 

 kuwa 

miaka 15
2

.  
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Hata hivyo, watahiniwa 374,862 (27.64%) walichagua jibu sahihi  

B “ 12
2

”. Watahiniwa hao walitambua kuwa kianzio (P), riba (I) na 

asilimia ya riba (R) ni 8,000,000, 1,600,000 na 8%, mtawalia. 
Hivyo watahiniwa hao walitumia kanuni ya kutafuta riba, 
 
 
 

P×R ×TI = 
100

 kukokotoa idadi ya miaka ya riba tajwa, na kupata 

12
2

. 

Swali 29: Mchoro ufuatao unaonesha ukuta wa jengo mojawapo 
la shule ya msingi Songambele. Tafuta thamani ya h 
ikiwa eneo la ukuta wote ni m2 192. 

 

 

 

 

 

 

A m 10 B m 12 
C m 15 D m 8 
E m 6  

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za maumbo 
katika maisha ya kila siku. Jumla ya watahiniwa 448,380 (33.06%) 
walichagua jibu sahihi, hivyo kiwango cha ufaulu kilikuwa hafifu 
kama inavyoonekana katika Chati Na. 15.  
 

m 10 

h 

m 12 



38 
 

 
Chati Na. 15: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 29 

Kama inavyoonekana katika Chati Na. 15, jumla ya watahiniwa 
907,921 (66.94%) waliochagua kipotoshi A, C, D au E walitumia 
kanuni isiyo sahihi. Kwa mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi 
A “m 10” walitafsiri kuwa kimo cha pembetatu ni sawa na upana 
wa mstatili. Watahiniwa waliochagua kipotoshi E “m 6”, walitumia 
kanuni ya kutafuta eneo la pembetatu kama kitakokimoEneo ×=  

badala ya kimokitakoEneo ××=
2
1 .  

Licha ya ufaulu hafifu, watahiniwa 448,380 (33.06%) walichagua 
jibu sahihi B “mita 12”. Watahiniwa hao walikokotoa thamani kwa 
kutumia maumbo mawili yanayounda ukuta wa shule ambayo ni 
mstatili na pembetatu. Hivyo, walikokokotoa eneo la mstatili kwa 
kuzidisha mita 12 za urefu na mita 10 za upana wa mstatili na 
kupata m2 120. Pia, walikokotoa eneo la pembetatu kwa kutoa m2 
120 kutoka kwenye m2 192 na kupata m2 72. Kisha, walitumia 

kanuni ya eneo la pembetatu; kimokitakoEneo ××=
2
1  kukokotoa 

thamani ya h ambapo walipata h sawa na m 12.  

Swali 30: Tafuta eneo lake ikiwa pipa hilo lipo wazi upande mmoja 

(tumia 22
7

π = ). 
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sm 56

sm 60

 
A sm2 13,024 B sm2 11,264 C sm2 13,728 
D sm2 10,264 E sm2 9,064  

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za maumbo 
katika maisha ya kila siku. Uchambuzi wa data unaonesha kuwa 
watahiniwa 259,987 (19.17%) walichagua jibu sahihi A, hivyo 
ufaulu wa watahiniwa ulikuwa hafifu kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 16. 

Jedwali Na. 16: Idadi na asilimia ya Watahiniwa kwa kila 
Chaguo 

Chaguo A* B C D E Mengine 
Idadi ya 
Watahiniwa 259,987 388,225 289,857 245,541 138,822 33,869 

Asilimia 19.17 28.62 21.37 18.10 10.24 2.50 
 
Watahiniwa waliochagua kipotoshi B, C, D au E walitumia kanuni 
isiyo sahihi. Kwa mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi B “sm2 
11,264” walitafuta eneo la pipa kwa kutumia kanuni, 

π π 2Eneo = 2 dh - d  na kupata sm2 11,264.  
 
Kwa upande mwingine, watahiniwa 259,987 (19.17%) walichagua 
chaguo sahihi A “13024cm2”. Watahiniwa hao walibaini kuwa tanki 
lililofunguliwa upande mmoja limeundwa na mstatili na duara. Pia, 
walitambua kuwa kimo (h) na kipenyo (d) ni sm 60 na sm 56, 
mtawalia.  Kisha walikokotoa eneo la pipa lililowazi upande mmoja 

kwa kutumia  kanuni, ππ
2dEneo = dh +

4
 na kupata sm2 13024. 
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Swali la 31: Mwanafunzi alipima pembe za ndani za msambamba 
na kuzipa majina e, f, g na h kama inavyoonekana 
katika mchoro ufuatao: 

 

fe

gh
 

 

Je, ni pembe zipi zinalingana ? 
 
 

A e na f B h na e C h na g 
D h na f E g na f  

 
Swali lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia stadi za 
maumbo kufumbua mafumbo katika muktadha mbalimbali. Jumla 
ya watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili. Watahiniwa 505,216 
(37.25%) walichagua jibu sahihi D. Hivyo, ufaulu wa watahiniwa 
katika swali hili ulikuwa hafifu. Chati Na. 16 inaonesha asilimia ya 
watahiniwa kwa kila chaguo.  
 

 
Chati Na. 16: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 31 
Uchambuzi wa data unaonesha kuwa watahiniwa 851 (62.75%) 
walichagua kipotoshi A, B, C au E. Watahiniwa hawa hawakuwa 
na uelewa wa pembe mkabala. Kwa mfano, watahiniwa 
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waliochagua kipotoshi B walishindwa kutambua kuwa pembe h na 
e zina jumla ya nyuzi 180o. 
 

Kwa upande mwingine, watahiniwa waliochagua jibu sahihi D “h 
na f” walitambua kuwa “h na f” ni pembe mkabala na hivyo zina 
ukubwa sawa. 

Swali la 32: Mwalimu alichora umbo lifuatalo kisha akawaambia 
wanafunzi watafute thamani ya pembe m. Je, pembe 
m ina ukubwa wa nyuzi ngapi? 

40o74o

m
 

A 114  B 34  
C 140  D 106  
E 146   

 

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia stadi za 
maumbo kufumbua mafumbo katika miktadha mbalimbali. Jumla 
ya watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili. Uchambuzi 
unaonyesha kuwa watahiniwa 127,486 (9.4%) walichagua jibu 
sahihi. Hii inadhihirisha kuwa, ufaulu wa watahiniwa katika swali 
hili ulikuwa hafifu kama inavyooneshwa katika Chati Na. 17. 

 
Chati Na. 17: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 32 
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Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa, asilimia 
88.7 ya watahiniwa walichagua kipotoshi A, B, C au D kwa vile 
hawakuwa na ufahamu wa kutosha kuhusu tabia za pembe 
zinazoundwa kwa mistari sambamba. Pia, walikosa ujuzi wa 
kutambua tabia za pembe zinazoundwa na mistari sambamba. 
Kwa mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi A walikokotoa 
jumla ya pembe mbili 00 40 na 74 na kupata 0114 . Watahiniwa 
waliochagua kipotoshi B walikokotoa tofauti kati ya 074  na 040  na 
kupata 034 . Watahiniwa waliochagua kipotoshi C walikokotoa 
pembe isiyo mkabala ya 040  na kupata 0140 . Kadhalika, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi D walikokotoa pembe isiyo 
mkabala ya 074   na kupata 0106 .  
 
Kwa upande mwingine, watahiniwa127,486 (9.4%) waliochagua 
jibu sahihi E “ 0146 ”, walitambua kuwa pembe m  siyo pembe 
mkabala ya 0344074 =− hivyo pembe hizo zina jumla ya nyuzi 

0180 , kisha wakakokotoa kama 018034 =+ m  na kupata ukubwa 
wa pembe 0146=m . 
 
Swali la 33: Sungura mmoja ana uzito wa kg 4 dag 21 dg 48. Je, 

sungura wangapi watakuwa na uzito wa kg 50 dag 
57 dg 76? 
A 22 B 17 C 12 
D 7 E 20  

Swali lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia stadi za 
vipimo katika miktadha tofauti. Uchambuzi unaonesha kuwa 
watahiniwa 350,444 (25.84%) walichagua jibu sahihi, hivyo ufaulu 
wa watahiniwa katika swali hili ulikuwa hafifu kama 
inavyoonekana kwenye Chati Na.18.  
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Chati Na. 18: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 33 
Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 1,005,857 (74.16%) 
walichagua vipotoshi A, B, D au E. Watahiniwa hawa walishindwa 
kugawanya vipimo vya uzito. 
 
Hata hivyo, watahiniwa wachache walichagua jibu sahihi C “12 ”. 
Watahiniwa hao walibadili uzito wa sungura mmoja uliotolewa 
kuwa dg 42,148 na uzito wa sungura wote kuwa dg 505,776. 
Kisha waligawanya uzito wa sungura wote kwa uzito wa sungura 
mmoja na kupata sungura 12.   

Swali la 34: Opio alitembea umbali wa dam 42 dm 25 sm 8 
asubuhi na dam 12 dm 10 sm 7 jioni. Tafuta jumla 
ya umbali aliotembea katika sentimeta. 
A sm 104 B sm 54,365 
C sm 5,765 D sm 5,450 
E sm 54,050  

 

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za vipimo 
katika miktadha mbalimbali. Jumla ya watahiniwa 1,356,301  
walijibu swali hili. Ufaulu wa swali hili ulikuwa wa kiwango hafifu 
kwa kuwa watahiniwa 528,456 (39.0%) walichagua jibu sahihi 
kama inavyooneshwa katika Chati Na. 19.  
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Chati Na. 19: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo Swali la 
34 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa, 
watahiniwa 801,411 (59.1%) walichagua kipotoshi A, C, D au E.  
Kwa mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi A “sm 104” 
waliongeza namba zote bila kuzingatia vizio vya namba hizo. 
Watahiniwa waliochagua kipotoshi C “sm 5,765” walichukulia 
kuwa dam 1 ni sawa na sm 100 badala ya sm 1,000. Hivyo, 
walibadili dam 54 na kupata sm 5400 badala ya sm 54,000. 
Watahiniwa waliochagua kipotoshi D “sm 5,450” walibadili dam 54 
na kupata sm 5,400 badala ya sm 54,000 kisha kuongeza dm 35 
bila kuibadili kuwa katika sentimita (yaani 5,400+35+15 = 5,450). 
Aidha, watahiniwa waliochagua kipotoshi E “sm 54,050” 
waliongeza dm 35 na sm 15 kwenye sm 54,000  bila kubadilisha 
dm 35 kuwa sentimita na kupata sm 54,050 (yaani 

050,541535000,54 =++ ).  

Kwa upande mwingine, watahiniwa waliochagua jibu sahihi B “sm 
54,365”, walikokotoa kwa usahihi jumla ya dam 42 dm 25 sm 8 na 
dam 12 dm 10 sm 7 na kupata dam 54 dm 36 sm 5. Watahiniwa 
hawa pia walikuwa na uelewa kuwa dam 1 ni sawa na sm 1,000 
na dm 1 ni sawa na sm 10. Hivyo, walibadili dam 5 dm 36 sm 5 
kuwa sm 54,365.  
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Swali la 35: Lita 48 mililita 450 za maziwa ziligawanywa sawa 
kwa familia tatu zenye watu 6 kila moja. Kila familia 
ilipata kiasi gani cha maziwa? 
A l  16   ml 15 B l 150  ml 16 
C l  8   ml 75 D l 16  ml 150 
E l  15   ml 16  

 
Swali lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za vipimo 
katika miktadha mbalimbali.  Jumla ya watahiniwa 1,356,301 
walijibu swali hili. Watahiniwa 285,441 (21.05%) walichagua jibu 
sahihi. Hivyo kiwango cha ufaulu wa watahiniwa kilikuwa hafifu. 
Chati Na. 20 inaonesha asilimia ya watahiniwa katika kila chaguo. 
 

 
Chati Na. 20: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 35 

Chati Na. 20 inaonesha kuwa watahiniwa 1,070,860 (78.95%) 
walichagua kipotoshi A, B, C au E. Watahiniwa hawa hawakuwa 
na ujuzi wa kugawanya vipimo vya ujazo. Kwa mfano, watahiniwa 
waliochagua kipotoshi C waligawanya kiasi cha maziwa kwa kila 
familia kwa 2 na kupata lita 15 mil 75. 
 
Kwa upande mwingine, watahiniwa waliochagua jibu sahihi D “l 16  
ml 150” waligawanya kwa usahihi kiasi cha maziwa ( lita 48 mililita 
450) kwa familia tatu na kupata l 16  ml 150.  
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Swali la 36: Tani moja ya maharage iligawanywa kwa wanawake 
16. Ikiwa wote walipata kiasi sawa baada ya 
kugawana, kila mmoja alipata kiasi gani? 
A kg 62  g 50 B kg 62  dag 50 
C kg 62  dg 500 D kg 62  mg 5,000 
E kg 62  hg 500  

 
Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za vipimo 
katika miktadha mbalimbali. Jumla ya watahiniwa 1,356,301 
walijibu swali hili. Uchambuzi unaonesha kuwa, watahiniwa 
291,994 (21.5%) walichagua jibu sahihi. Hivyo, ufaulu wa 
watahiniwa katika swali hili ulikuwa hafifu kama inavyooneshwa 
katika Chati Na. 21.  
 

 
Chati Na. 21: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo Swali la 

36 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa, 
watahiniwa 1,032,749 (76.1%) walichagua kipotoshi A, C, D au E. 
Watahiniwa hao walishindwa kubadili 0.5 kg kuwa gramu, 
desigramu, miligramu au hektogramu. Kwa mfano, watahiniwa 
waliochagua kipotoshi A “kg 62 g 50” waliandika kg 0.5 ni sawa na 
gramu 50 badala ya gramu 500. Watahiniwa waliochagua 
kipotoshi C “kg 62 dg 500” waliandika kg 0.5 ni sawa na 
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desigramu 500 badala ya desigramu 5,000. Pia, watahiniwa 
waliochagua kipotoshi D “kg 62 mg 5,000” waliandika kg 0.5 ni 
sawa na miligramu 5,000 badala ya miligramu 500,000. Vilevile, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi E “kg 62 hg 500” waliandika kg 
0.5 ni sawa na hektogramu 500 badala ya hektogramu 5. 
 

Kwa upande mwingine, watahiniwa 292,741(21.6%) walichagua 
jibu sahihi B “kg 62 dag 50”. Watahiniwa hawa walibadili tani moja 
kuwa kilogramu na kupata kg 1,000. Kisha wakagawanya kg 
1,000 kwa 16 kupata kg 62.5 ambazo ni sawa na kg 62 dag 50. 
 
Swali la 37: Garimoshi hutembea km 720 kwa saa. Mwendokasi 

huu huandikwaje katika kizio cha sentimeta kwa 
sekunde? 
A sm 20,000 kwa sekunde  
B sm 2,000 kwa sekunde  
C sm 12,000 kwa sekunde  
D sm 1,200 kwa sekunde  
E sm 200 kwa sekunde 

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za vipimo 
katika miktadha mbalimbali. Jumla ya watahiniwa 1,356,301 
walijibu swali hili. Uchambuzi unaonesha kuwa watahiniwa 
271,031 (19.98%) walichagua jibu sahihi. Hivyo, ufaulu wa 
watahiniwa katika swali hili ulikuwa hafifu. Chati Na. 22 inaonesha 
asilimia ya watahiniwa katika kila chaguo. 
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Chati Na. 22: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 37 

Uchambuzi unaonesha kuwa, watahiniwa 1,085,270 (80.02%) 
walichagua kipotoshi B, C, D au E. Watahiniwa hao walitumia 
uhusiano usio sahihi baina ya kilomita na sentimita au baina ya 
saa na sekunde. Kwa mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi B 
“sm 2,000 kwa sekunde” au E “sm 200 kwa sekunde” walichukulia 
kuwa km 1 ni sawa na sm 10,000 au sm 1,000, mtawalia. 
watahiniwa waliochagua kipotoshi C “sm 12,000 kwa sekunde” 
walichukulia kuwa saa moja ni sawa na sekunde 600 badala ya 
sekunde 3,600. Hivyo, watahiniwa hao waligawanya sm 7,200,000 
kwa sekunde 600 na kupata sm 12,000 kwa sekunde. Pia, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi D “sm 1,200 kwa sekunde” 
walichukulia kuwa km 1 ni sawa na sm 1,000 na saa moja ni sawa 
na sekunde 600. Hivyo, watahiniwa hao waligawanya sm 720,000 
kwa sekunde 600 na kupata sm 1,200 kwa sekunde. 

Kwa upande mwingine, watahiniwa waliochagua jibu sahihi A “sm 
20,000 kwa sekunde” walikuwa mahiri katika kutumia kanuni ya 

mwendokasi .
muda
umbali  mwendokasi 






 =  Watahiniwa hao walitambua 

kuwa km 1 ni sawa na sm 100,000 na saa moja ni sawa na 
sekunde 3,600. Hivyo, walibadili km 720 kuwa sm 720,000,000 
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kisha waligawanya sm 720,000,000 kwa sekunde 3,600 na kupata 
sm 20,000 kwa sekunde.  

Swali la 38:  Iwapo n 5 0+ = , ipi itakuwa thamani ya mtajo 
(2n 3) (1 4n)

2 n
+ ÷ −

−
? 

A 1
21

 B 1
21

−  C 7
133

 

D 7
133

−  E 1
19

−   

 

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za aljebra 
katika maisha ya kila siku. Jumla ya watahiniwa 1,356,301 walijibu 
swali hili. Watahiniwa 424,048 (31.3%) walichagua jibu sahihi B. 
Hivyo, ufaulu wa watahiniwa ulikuwa hafifu kama inavyooneshwa 
katika Chati Na. 23.  
 

 
Chati Na. 23: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 38 

Watahiniwa 899,706 (66.3%) walichagua kipotoshi A, C, D au E. 
Watahiniwa wengi hawakuzingatia matumizi ya namba kamili 
katika kukokotoa mlinganyo, hivyo walipata zao lisilo sahihi. Kwa 

mfano, watahiniwa walio chagua kipotoshi A “ 1
21

2( 5) 3− + ) na kupata 7 
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badala ya -7. Vilevile, watahiniwa waliochagua kipotoshi C au D, 
walishindwa kukokotoa mlinganyo n+5 = 0  kwa sababu majibu 
yao yanasadifu kuwa walipata n = +5 badala ya n = -5.  
Hata hivyo, watahiniwa 424,048 (31.3%) walichagua chaguo 

sahihi B “ 1-
21

”. Watahiniwa hawa walikokotoa thamani ya n 

kutoka kwenye mlinganyo tajwa (n+5 = 0) na kupata n = -5. 
Walitoa tano (5) kutoka kwenye sifuri (0) baada ya kuhamishia 5 
upande wa kulia wa alama ya sawa sawa kufanya thamani ya n 
kuwa -5.  Kisha waliandika -5 katika kila nafasi ya n kwenye mtajo 
(2n 3) (1 4n)

2 n
+ ÷ −

−
 na kurahisisha kupata 1

21
− . 

Swali la 39: Grafu kwa duara ifuatayo inaonesha kiasi cha 
vyakula vilivyouzwa katika duka la jumla kwa wiki 
nzima. 

152

88

 
 

120

 
Ikiwa kilogramu 300 za unga wa ngano ziliuzwa kwa 
wiki nzima, je, ni kilogramu ngapi za mchele ziliuzwa?        
A 900 B 600 C 380 
D 220 E 152  

 
Swali lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia stadi za 
takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali. Jumla ya watahiniwa 
1,356,301 walijibu swali hili. Uchambuzi unaonesha kuwa 
watahiniwa 410,209 (30.24%) walichagua jibu sahihi. Hivyo, 
ufaulu wa watahiniwa katika swali hili ulikuwa hafifu. Chati Na. 24 
inaonesha asilimia ya watahiniwa katika kila chaguo. 
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Chati Na. 24: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo katika 

Swali la 39 
Uchambuzi unaonesha kuwa, watahiniwa 946,092 (69.76%) 
walichagua kipotoshi A, B, D au E. Watahiniwa hawa walishindwa 
kutumia grafu kufumbua fumbo lililotolewa. Kwa mfano, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi A “900” walikokotoa kiasi chote 
cha vyakula vilivyouzwa kwa wiki nzima. Watahiniwa waliochagua 
kipotoshi B “600” walikokotoa tofauti ya kiasi kilichouzwa kwa wiki 
nzima (kg 900) na kiasi cha unga wa ngano (kg 300). Pia, 
watahiniwa waliochagua kipotoshi D “220” walikokotoa kiasi cha 
maharage kilichouzwa kwa wiki nzima. Aidha, watahiniwa 
waliochagua kipotoshi E “152” walinukuu jibu linalowakilisha nyuzi 
za mchele katika grafu kwa duara. 
 
Kwa upande mwingine, watahiniwa waliochagua jibu sahihi C 
“380”, walitumia uwiano wa nyuzi zinazowakilisha unga wa ngano 
( 0120 ) na kiasi cha unga wa ngano kilichouzwa kwa wiki nzima (kg 
300) kubaini kiasi chote cha vyakula kilichouzwa katika wiki nzima 

kwa kutengeneza mlinganyo sahili .300x
360
120

0

0

 kg= Kisha, 

watahiniwa hao walikokotoa mlinganyo huo na kupata 900 kg =x . 

Hatimaye, walizidisha 120
360

 kwa kg 900 za chakula kilichouzwa na 

kg 380 za mchele.  
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Swali la 40:  Wastani wa uzito wa wanafunzi sita wa Darasa la 
Saba ni kilogramu 48. Ikiwa uzito wa mwanafunzi 
wa saba utaongezwa, wastani utakuwa kilogramu 
50. Tafuta uzito wa mwanafunzi wa saba. 
A Kilogramu 50 B Kilogramu 49 
C Kilogramu 62 D Kilogramu 18 
E Kilogramu 98  

 
Swali lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia stadi za 
takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali. Jumla ya watahiniwa 
1,356,301 walijibu swali hili. Watahiniwa 257,645 (19.0%) 
walichagua jibu sahihi C. Hivyo, watahiniwa walikuwa na kiwango 
hafifu cha kufaulu kama inavyoonekana katika Chati Na. 25.  
 

 
Chati Na. 25: Asilimia ya Watahiniwa kwa kila Chaguo Swali la 40 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha watahiniwa 
1,068,781(78.8%) walichagua kipotoshi A, B, D au E. Watahiniwa 
hawa walishindwa kutafuta wastani wa taarifa mbalimbali kwa 
kutumia kanuni. Kwa mfano, watahiniwa waliochagua kipotoshi A 
“kilogramu 50” walinakili wastani wa wanafunzi saba.  
 
Watahiniwa waliochagua kipotoshi B “kilogramu 49” walikokotoa 
wastani wa wanafunzi saba (50) na wanafunzi sita (48). 
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Watahiniwa waliochagua kipotoshi D “kilogramu 18” walitoa 
wastani wa uzito wa wanafunzi sita (kilogramu 48) kutoka kwenye 
wastani wa uzito wa wanafunzi saba (kilogramu 50). Watahiniwa 
waliochagua kipotoshi E “kilogramu 98) walikokotoa jumla ya 
wastani wa wanafunzi sita (48) na ule wa wanafunzi saba (50).  
 
Kwa upande mwingine, watahiniwa 257,645 (19.0%) waliochagua 
jibu sahihi C “kilogramu 62”. Watahiniwa hawa waligawanya kwa 
usahihi  jumla ya uzito wa wanafunzi 7 kwa wanafunzi 7 na kupata 
mlinganyo 350x288 =+ . Kisha waliko mlinganyo huo na kupata x 
= 62 kg ambao ni uzito wa mwanafunzi wa saba.  
 

2.2 Sehemu B: Maswali ya Majibu Mafupi  
 
Swali la 41: Shule ina eneo la m2 240 na urefu wake ni m 15. Kipi 

kitakuwa kipeuo cha pili cha upana wa eneo la shule 
hiyo? 

 

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia stadi za 
maumbo katika muktadha wa Hisabati. Jumla ya watahiniwa 
1,356,301 walijibu swali hili. Uchambuzi unaonesha kuwa 
watahiniwa 64,591 (14.05%) walipata alama 1.0 hadi 2.0, hivyo 
ufaulu wa watahiniwa kwenye swali ulikuwa hafifu kama 
inavyoonekana katika Chati Na. 26. 
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Chati Na. 26: Ufaulu wa watahiniwa katika swali la 41. 
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Kama Chati Na. 26 inavyoonesha, watahiniwa wengi (85.95%) 
walikuwa na ufaulu hafifu kutokana na sababu mbalimbali. Majibu 
ya baadhi ya watahiniwa hayakukidhi matakwa ya swali. Kwa 
mfano, baadhi yao waliandika upana wa eneo la shule (m 16) ndio 
jibu la mwisho. Watahiniwa hao hawakukokotoa kipeuo cha pili 
cha upana huo. Zaidi ya hayo, watahiniwa wengine walitafuta 
upana wa shule kwa kukokotoa zao la eneo la shule na urefu wa 
eneo la shule.  Watahiniwa wengine walitafuta upana wa shule 
kwa kujumlisha eneo la shule na urefu wake. Kielelezo Na. 41.1 
kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyekokotoa kipeo cha 
pili badala ya kipeuo cha pili cha upana wa eneo la shule. 
 

 
   

Kielelezo 41.1: Sampuli ya jibu lisilo sahihi kwa swali la 41. 
 
Katika Kielelezo 41.1, mtahiniwa alikokotoa kipeo cha pili badala 
ya kipeuo cha pili cha upana wa eneo la shule. 
 
Ingawa ufaulu ulikuwa hafifu watahiniwa 54,730 (4.04%) walipata 
alama zote. Watahiniwa hawa walitambua kuwa eneo la shule lina 
umbo la mstatili. Hivyo, watahiniwa hao walitumia kanuni 
Eneo = urefu (r)×upana (p)  ambapo  walikokotoa 240 =15×p  na 
m 16 za upana wa upana wa shule. Baada ya hapo, walikokotoa 
kipeuo cha pili cha 16 na kupata 4. Kielelezo Na. 41.2 kinaonesha 
sampuli ya jibu sahihi kutoka kwa mmoja wa watahiniwa. 
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Kielelezo Na. 41.2: Sampuli ya jibu sahihi katika swali la 41. 

 
Katika Kielelezo Na. 41.2, mtahiniwa alitambua kuwa shule ina 
umbo la mstatili na akatumia fomula sahihi ya kutafuta eneo la 
mstatili na kupata upana wa shule kisha akatafuta kipeuo cha pili 
cha upana uliopatikana. 
 
Swali la 42: Shule inamiliki bustani ya vitunguu yenye umbo la 

trapeza ABCD kama inavyoonekana katika umbo 
lifuatalo:  

A

B C

D
EF

m
 8

 
Ikiwa eneo la sehemu iliyotiwa kivuli ni m2 48 na urefu AF ni m 6, 
tafuta eneo la bustani yote. 
 
Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia stadi za 
maumbo kufumbua mafumbo katika muktadha wa hisabati na 
lilijibiwa na watahiniwa 1,356,301. Ufaulu wa watahiniwa katika 
swali la 42 umeoneshwa katika Chati Na. 27. 
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Chati Na. 27: Ufaulu wa watahiniwa katika swali la 42. 
 
Uchambuzi unaonesha kuwa watahiniwa 1,291,710 (95.24%) 
walipata alama za chini kutokana na sababu mbalimbali. 
Watahiniwa wengi walikokotoa eneo la pembetatu AFB ambapo 
walipata m2 24. Aidha, baadhi walijumlisha vipimo vya bustani 
yaani 8648 ++  na kupata 62 wakati wengine walizidisha eneo la 
sehemu iliyotiwa kivuli kwa urefu wa AF kama 648×  na kupata 
288. Kielelezo Na. 42.1 kinaonesha jibu lisilo sahihi la mmoja wa 
watahiniwa walioshindwa kujibu swali hili kwa usahihi. 
 

 
 

Kielelezo Na. 42.1: Sampuli ya jibu lisilo sahihi katika swali la 
42. 

Katika Kielelezo Na. 42.1, mtahiniwa alikokotoa eneo la bustani 
kwa kutumia kanuni isiyo sahihi kwani alizidisha eneo la sehemu 
iliyotiwa kivuli na urefu wa AF na kupata m2 288.  
 
Licha ya ufaulu hafifu, watahiniwa 54,730 walikuwa na ujuzi wa 
kutosha wa kutafuta eneo la trapeza. Watahiniwa hao walikokotoa 
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( ).ADBC BF  
2
1 E2 +×=  Hatimaye, walikokotoa ( )24128

2
1

+××=Eneo  

na kupata eneo la bustani kuwa ni m2 144. Kielelezo Na. 42.2 
kinaonesha sampuli ya jibu sahihi ya mtahiniwa. 
 

 
Kielelezo Na. 42.2: Sampuli ya jibu sahihi katika swali la 42. 

 

Katika Kielelezo Na. 42.2, mtahiniwa alikokotoa urefu wa EF; na 
alitumia kanuni sahihi na kupata eneo linalotakiwa la trapeza kwa 
usahihi. 
Swali la 43: Katika umbo lifuatalo, sehemu iliyotiwa kivuli 

inawakilisha eneo la shamba lililopandwa vitunguu. 

m 14

m 20

 
Tafuta eneo la sehemu iliyopandwa vitunguu.  

(Tumia π =
7
22 ). 

Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa kutumia stadi za maumbo 
katika muktadha wa Hisabati. Jumla ya watahiniwa 1,356,301 
walijibu swali hili, ambapo watahiniwa 66,973 (4.94%) walipata 
alama 1.0 hadi 2.0. Hivyo, ufaulu wa watahiniwa ulikuwa hafifu. 
Chati Na. 28 inaonesha ufaulu wa watahiniwa katika swali hili. 
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Chati Na. 28: Ufaulu wa watahiniwa katika swali la 43 

 
Kama inavyoonekana katika Chati Na. 28 watahiniwa 1,289,328 
(95.06%) walikuwa na ufaulu hafifu kwa sababu mbalimbali. Kwa 
mfano, watahiniwa wachache walitumia kanuni isiyo sahihi katika 
kukokotoa eneo la nusu duara. Baadhi yao walitafuta eneo la 
mstatili na hawakuendelea kukokotoa eneo la nusu duara wakati 
wengine walikokotoa eneo la sehemu ambayo haikupandwa 
vitunguu na kupata m2 77. Kielelezo Na. 43.1 kinaonesha sampuli 
ya jibu la mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili kwa usahihi. 
 

 
 

        Kielelezo Na. 43.1: Sampuli ya jibu lisilo sahihi katika swali la 43 
 
Kielelezo Na. 43.1 kinaonesha mtahiniwa aliyekokotoa eneo 
lisilotiwa kivuli kwa kutumia kanuni ya eneo zima la duara badala 
ya nusu duara. 
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Licha ya ufaulu hafifu, watahiniwa 56,408 (5.16%) walipata alama 
zote kwenye swali hili. Watahiniwa hao walizidisha m 20 za urefu 
wa mstatili kwa m 14 za upana wa mstatili na kupata 280m2 . 
Aidha, walifanya maingizo sahihi ya nusu kipenyo cha duara (m 7) 

kwenye kanuni 2
2 2

1 rE  π=  na kisha kukokotoa 27
7
22

2
1

××  ambapo 

walipata 77m2  za nusu duara. Hatimaye, walitoa eneo la nusu 
duara  kutoka kwenye eneo la mstatili na kupata 203m2  za 
sehemu iliyopandwa vitunguu. Kielelezo Na. 43.2 kinaonesha 
sampuli ya jibu sahihi kutoka kwa mmoja wa watahiniwa. 
 

 
 

Kielelezo Na. 43.2: Sampuli ya jibu sahihi katika swali la 43. 
Kielelezo Na. 43.2 kinaonesha jibu la mtahiniwa ambaye alikuwa 
na ujuzi wa kutosha wa kukokotoa eneo la sehemu iliyoopandwa 
vitunguu. 
 
Swali la 44: Ikiwa kipindi kimoja cha somo la Hisabati 

hufundishwa kwa muda wa dakika 40, je ni 
vipindi vingapi vya somo hilo vitafundishwa 
kuanzia saa 2:00 asubuhi hadi saa 3:20 
asubuhi? 

 
Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa katika kukokotoa wakati. 
Jumla ya watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili, ambapo 
watahiniwa 539,256 sawa na asilimia 39.76, walipata alama 1.0 
hadi 2.0. Hivyo, ufaulu wa watahiniwa katika swali hili ulikuwa 
hafifu. Chati Na. 29 inaonesha asilimia ya watahiniwa na makundi 
ya alama walizopata.  
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Chati Na. 29: Asilimia ya Watahiniwa Swali la 44 

 
Katika swali hili, watahiniwa 1,269,152 (93.57%) walipata alama 0 
au 0.5. Watahiniwa hawa walishindwa kutambua uhusiano uliopo 
kati ya saa na dakika. Kwa mfano, baadhi ya watahiniwa 
walikokotoa tofauti ya muda uliopo baina ya saa 2:00 asubuhi na 
saa 3:20 asubuhi na kupata jibu saa 1 na dakika 20 (dakika 80). 
Walitafsiri saa 3:20 asubuhi kuwa ni muda uliotumika kufundisha 
badala ya muda wa kumaliza kufundisha. Aidha, baadhi ya 
wathiniwa waliongeza saa 3 na dakika 20 kwenye saa 2:00 
asubuhi na kupata saa 5:20 asubuhi.  
 
Vilevile, watahiniwa wengine waligawanya muda uliotumika 
kufundisha kipindi kimoja (dakika 40) kwa muda uliopo kati ya saa 

2:00 asubuhi na saa 3:20 asubuhi (dakika 80) na kupata 1
2

. 

Watahiniwa hao walitakiwa kugawanya dakika 80 kwa dakika 40 ili 
kubaini idadi ya vipindi vitakavyofundishwa ambavyo ni vipindi 
viwili (2).  
 
Kielelezo Na. 44.1 ni sampuli ya jibu lisilo sahihi la mtahiniwa 
mmojawapo. 
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Kielelezo Na. 44.1: Sampuli ya jibu lisilo sahihi katika swali la 44 
 

Kielelezo Na. 44.1 kinaonesha, mtahiniwa aliyekokotoa idadi ya 
vipindi vilivyofundishwa kwa kuongeza dakika 40 baina ya saa 
2:00 asubuhi hadi saa 5:20 asubuhi. 
 
Kwa upande mwingine, watahiniwa 491,152 (36.31 %) walipata 
alama 2.0. Watahiniwa hawa walibaini kuwa muda uliopo kati ya 
saa 2:00 asubuhi na saa 3:20 asubuhi ni dakika 80. Hivyo, 
waligawanya dakika 80 kwa muda uliotumika kufundisha kipindi 
kimoja (dakika 40) na kupata vipindi 2. Kielelezo Na. 44.2 
kinaonesha sampuli ya jibu sahihi la mtahiniwa mmojawapo. 
 

 
 
Kielelezo Na. 44.2: Sampuli ya jibu sahihi katika swali la 44 

 
Katika Kielelezo Na. 44.2 kinaoonyesha, mtahiniwa alikokotoa 
muda uliotumika kufundishia kuwa saa 1 na dakika 20 ambao ni 
dakika 80. Hivyo, aligawanya dakika 80 kwa muda uliotumika 
kufundisha kipindi kimoja (dakika 40) na kupata vipindi viwili (2).  
 
Swali la 45: Musa aliweka shilingi 450,000 katika benki inayotoa 

kiasi cha riba ya %
2
14  kwa mwaka. Alipata faida 

kiasi gani kwa miezi 8? 
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Swali lilipima umahiri wa watahiniwa katika kutumia stadi ya 
uhusiano wa namba na vitu katika miktadha mbalimbali. Jumla ya 
watahiniwa 1,356,301 walijibu swali hili. Watahiniwa 87,149 (6.43 
%) walipata alama 1.0 hadi 2.0. Hivyo, ufaulu wa watahiniwa 
ulikuwa hafifu. Chati Na. 30 inaonesha ufaulu wa watahiniwa 
katika swali hili. 
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Chati Na. 30: Ufaulu wa watahiniwa katika swali la 45. 

Katika swali hili, watahiniwa 1,269,152 (93.57%) walipata alama 0 
au 0.5. Watahiniwa hawa walishindwa kuhusianisha miezi ambayo 
pesa iliwekwa benki na muda wa mwaka mmoja ambao benki 
inatoa kiasi cha riba. Kwa mfano, baadhi ya watahiniwa hao 
hawakubadili muda wa miezi 8 kuwa miaka. Watahiniwa wengine 
walitumia kanuni isiyo sahihi katika kukokotoa riba ( I ). Mfano wa 
baadhi ya kanuni zilizotumika ambazo sio sahihini ni 

kama;
100
PRI = na 

100
PTI = . Kielelezo Na. 45.1 kinaonesha sampuli 

ya jibu lisilo sahihi kutoka kwa mtahiniwa mmojawapo 
aliyeshindwa kujibu swali kwa usahihi.  
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Kielelezo Na. 45.1: Sampuli ya jibu lisilo sahihi katika swali la 45 
 
Katika Kielelezo Na. 45.1 mtahiniwa alitumia T=8 badala ya 

12
8T = . 

Kwa upande mwingine, watahiniwa 87,149 (6.43%) walipata 
alama 2.0. Watahiniwa hawa walielewa kuwa, Musa aliweka 

kianzio ( P ) cha shilingi 450,000 na kiasi cha riba ( R ) ni %
2
14 . 

Aidha, watahiniwa hao walielewa kuwa kiasi cha riba kimetolewa 

kwa mwaka. Aidha, walibadili miezi 8 kuwa 
12
8  yam waka mmoja. 

Hivyo, walitumia kanuni ya kukokotoa Riba ( I ) ambayo ni 

100
PRTI = na kupata 13,500sh I = . Kielelezo Na. 45.2 kinaonesha 

sampuli ya jibu sahihi kutoka kwa mtahiniwa mmojawapo. 

 
 

   Kielelezo Na. 45.2: Sampuli ya jibu sahihi swali la 45 
 

Katika Kielelezo Na. 45.2, mtahiniwa alionesha umahiri katika 
kukokotoa riba kwa kipindi cha miezi 8 na kupata faida ya shilingi 
13,500. 
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3.0 MUHTASARI WA UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WATAHINIWA 
 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa kati ya 
maswali 40 ya Sehemu A, maswali 2 yalifanyika vizuri. Kati ya 
hayo swali moja lilitungwa kutoka katika umahiri wa Kutumia Stadi 
za Mpangilio Kufumbua Mafumbo katika Maisha ya kila Siku, na 
moja lilitungwa kutoka umahiri wa Kutumia Dhana ya Namba 
katika Kuwasiliana katika Mazingira Tofauti.  
 
Uchambuzi zaidi unadhihirisha kuwa maswali 4 yalifanyika kwa 
kiwango cha wastani. Kati ya maswali haya, moja liliandaliwa 
kutoka katika umahiri wa Kutumia Stadi za Mpangilio Kufumbua 
Mafumbo katika Maisha ya kila Siku, moja lilitungwa kutoka 
umahiri wa Kutumia Dhana ya Namba katika Kuwasiliana katika 
Mazingira Tofauti na mawili yalitungwa kutoka katika umahiri wa 
Kutumia Stadi ya Uhusiano wa Namba na Vitu Kutatua Matatizo 
katika Muktadha Mbalimbali.  
 
Kwa upande mwingine, uchambuzi unaonesha kuwa maswali 34 
yalikuwa na ufaulu hafifu. Aidha, katika maswali yote kwenye 
Umahiri wa Kutumia stadi za mpangilio kufumbua mafumbo katika 
maisha ya kila siku, Kutumia dhana ya namba katika kuwasiliana 
katika mazingira tofauti, Kutumia stadi za uhusiano wa namba na 
vitu kutatua matatizo katika muktadha mbalimbali, Kutumia Stadi 
za Vipimo katika Miktadha Mbalimbali, Kutumia stadi za aljebra 
kutatua matatizo katika maisha ya kila siku, Kutumia matendo ya 
namba ya kihisabati katika kutatua matatizo na Kutumia stadi za 
takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali ufaulu ulikuwa katika 
kiwango hafifu. 
 

Katika Sehemu B, maswali yote matano yalikuwa na kiwango 
hafifu cha ufaulu.  
 

Uchambuzi wa kiwango cha ufaulu kwa kila mada umeoneshwa 
katika Kiambatisho.  
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4.0 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO  
 

4.1 Hitimisho 
 

Katika uchambuzi wa ufaulu imedhihirika kuwa, watahiniwa 
hawakuweza kujibu maswali yaliyotahiniwa katika baadhi ya 
umahiri kutokana na sababu mbalimbali kama vile kushindwa 
kutumia kwa usahihi matendo ya hisabati katika dhana ya namba 
nzima, desimali, sehemu, asilimia, namba za Kirumi, vipeo, vipeuo 
na kutofautisha dhana ya vigawo na vigawe. Aidha, walishindwa 
kufumbua mafumbo kwa usahihi na kutafsiri taarifa 
zilizowasilishwa katika maswali kwa njia ya majedwali na 
maumbo. Vilevile, watahiniwa walishindwa kutumia kanuni ya 
kukokotoa eneo, mzingo na ujazo wa maumbo mbalimbali. 
 
4.2 Mapendekezo 
 
Ili kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Hisabati yafuatayo 
yanapendekezwa:  
 

(a) Katika umahiri wa Kutumia Dhana ya Namba Kuwasiliana 
katika Mazingira Tofauti, walimu wasisitize kusoma na 
kuandika namba kwa tarakimu na kwa maneno. Pia, 
waweke msisitizo katika kutofautisha dhana mbili 
zinazowatatiza wanafunzi, dhana ya thamani ya nafasi 
tarakimu na thamani ya tarakimu kwa kutumia viwango vya 
namba. Vile vile, walimu watumie stadi za mpangilio 
kuwaelekeza wanafunzi kupanga namba kuanzia ndogo 
hadi kubwa na kuanzia kubwa hadi ndogo, na pia kupanga 
namba zingine kama vile shufwa, witiri na tasa katika 
mtiririko sahihi. Katika kukadiria namba, walimu 
wawaelekeze wanafunzi kukadiria namba nzima katika 
viwango au nafasi elekezi kuanzia mamoja na kuendelea, 
pia katika nafasi za desimali kwa usahihi. Aidha katika 
ufundishaji wa namba, matumizi ya vitu halisi unasisitizwa 
kwa walimu. 
 

(b) Katika umahiri wa Kutumia Matendo ya Namba ya 
Kihisabati Kutatua Matatizo, walimu wabainishe na 



66 
 

wasisitize kwa wanafunzi kuwa, Hisabati inafungamana na 
matendo manne, kujumlisha, kutoa, kuzidisha na 
kugawanya na wafafanue kila dhana kwa vitendo kwa 
kutumia vitu halisi au zana mbalimbali za kufundishia. 
Matendo hayo ndiyo yanatawala maisha ya kila siku ya 
binadamu na wawaongoze wanafunzi kutumia matendo 
hayo katika dhana za namba nzima, sehemu, desimali, 
namba kamili na namba za Kirumi. 

 

(c) Katika umahiri wa Kutumia Stadi za Uhusiano wa Namba 
na Vitu Kutatua Matatizo katika Miktadha Mbalimbali, 
walimu wawasisitize wanafunzi kutumia kanuni sahihi ya 
kutafuta riba (faida) katika benki inayohusisha mambo 
manne ambayo ni faida, kianzio, kiasi cha riba na muda. 
Katika kanuni hiyo, kipengele cha muda kimekuwa 
kikiwasumbua wanafunzi mara kwa mara pale miezi 
inapotumika badala ya miaka. Hivyo, walimu waweke 
msisitizo katika kipengle hicho. 

 

(d) Katika umahiri wa Kutumia Stadi za Maumbo Kufumbua 
Mafumbo katika Mktadha wa Kihisabati, walimu 
wawafundishe wanafunzi aina zote za maumbo; yaani 
maumbo bapa, maumbo ukumbi na maumbo ya pembe 
nyuzi. Walimu wasisitize matumizi ya kanuni sahihi za 
mizingo na maeneo katika maumbo bapa, kanuni sahihi ya 
eneo na ujazo au ukubwa katika maumbo ya ukumbi na 
jinsi ya kuunda mlinganyo sahili katika maswali yahusuyo 
pembe. Vile vile, aina za pembetatu, mistari na pembe 
zibainishwe kwa wanafunzi. 

 

(e) Katika umahiri wa Kutumia Stadi za Aljebra, walimu 
wawafundishe wanafunzi dhana ya mtajo, wawaongoze 
wanafunzi katika kukokotoa milinganyo sahili ya namba 
nzima, sehemu na desimali. Pia, walimu wawaongoze 
wanafunzi katika kutafsiri taarifa mbalimbali kwa kutumia 
milinganyo sahili. Vilevile, wawajengee uwezo wanafunzi 
wa kutumia maarifa ya Aljebra katika dhana nyingine za 
kihisabati kama vile Jometri na uwiano. 
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(f) Katika umahiri wa Kutumia Stadi za Takwimu Kuwasilisha 
Taarifa Mbalimbali, walimu wafundishe aina zote za grafu 
ambazo ni grafu kwa picha, grafu kwa mhimili, grafu kwa 
mchirizo na grafu kwa duara na jinsi zinavyotofautiana. 
Walimu wawaongoze wanafunzi kukusanya data halisi na 
kuzitumia katika grafu hizo. Katika grafu kwa duara, walimu 
wasisitize kuwa taarifa au data katika aina hii ya grafu 
zinaweza kuoneshwa kwa nyuzi za duara, sehemu, 
desimali na asilimia. Aidha, watoe mazoezi ya kutosha kwa 
wanafunzi hao. 

 

(g) Walimu wasisitizwe kusahihisha kazi za wanafunzi na kutoa 
mrejesho baada ya kufanyika kwa upimaji endelevu. 
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Kiambatisho: Ulinganifu wa Ufaulu 
 

Ulinganifu wa ufaulu wa watahiniwa kwa kila umahiri katika psle 
2021 na psle 2023 

 

  
Mtihani wa 2022 

Mtihani wa 2023 

 Na 
Umahiri 

Mahsusi  

Ufaulu kwa kila 

swali 

% ya 

wastani 

wa 

ufaulu 

Maoni 

 Ufaulu kwa kila Swali  
% ya 

wastani 

wa 

Ufaulu 

Maoni 
Namba 

ya swali 

% ya 

ufaulu 

Namba ya 

swali 

 % ya 

Ufaulu  

1 Kutumia stadi za 

mpangilio 

kufumbua 

mafumbo katika 

maisha ya kila 

siku 

8 54.42 

54.46 Wastani 

8 23.37 

40.52 Wastani 

9 55.76 9 51.43 

10 62.92 10 31.37 

11 53.95 11 61.59 

12 45.46 
12 34.86 

2 Kutumia dhana 

ya namba katika 

kuwasiliana 

katika mazingira 

tofauti 

1 65.64 

45.08 Wastani 

1 84.16 

33.89 Hafifu 

2 70.62 2 34.93 

3 39.91 3 43.56 

4 66.50 4 11.96 

5 25.16 5 17.08 

6 32.33 6 36.96 

7 15.39 7 28.43 

 41 14.05 

3 Kutumia stadi za 

uhusiano wa 

namba na vitu 

kutatua matatizo 

katika miktadha 

mbalimbali 

23 23.95 

35.56 Hafifu 

23 42.72 

29.63 Hafifu 

24 72.87 24 29.56 

25 36.66 25 28.24 

26 45.18 26 41.05 

27 38.89 27 21.67 

28 19.52 28 27.64 

44 27.29 44 39.76 

45 20.11 45 6.43 

4 Kutumia stadi za 

vipimo katika 

miktadha 

mbalimbali 

33 17.79 

24.95 Hafifu 

33 25.84 

26.85 Hafifu 
34 18.43 34 38.96 

35 14.65 35 21.05 

36 27.22 36 21.56 
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Mtihani wa 2022 

Mtihani wa 2023 

 Na 
Umahiri 

Mahsusi  

Ufaulu kwa kila 

swali 

% ya 

wastani 

wa 

ufaulu 

Maoni 

 Ufaulu kwa kila Swali  
% ya 

wastani 

wa 

Ufaulu 

Maoni 
Namba 

ya swali 

% ya 

ufaulu 

Namba ya 

swali 

 % ya 

Ufaulu  

5 Kutumia stadi za 

aljebra kutatua 

matatizo katika 

maisha ya kila 

siku 

37 46.76 

36.61 Hafifu 

37 19.98 

25.63 Hafifu 38 26.46 

38 31.27 

6 Kutumia matendo 

ya namba ya 

kihisabati katika 

kutatua matatizo 

13 28.74 

36.72 Hafifu 

13 28.14 

25.08 Hafifu 

14 22.34 14 30.30 

15 71.90 15 36.38 

16 79.80 16 16.17 

17 53.65 17 35.08 

18 42.57 18 11.43 

19 28.70 19 20.58 

20 30.70 20 27.35 

21 21.49 21 33.82 

22 20.98 
22 11.59 

41 3.06 

7 Kutumia stadi za 

takwimu 

kuwasilisha 

taarifa mbalimbali 

39 17.79 

24.95 Hafifu 

39 30.24 

24.62 Hafifu 40 32.11 
40 19.00 

8 Kutumia stadi za 

maumbo 

kufumbua 

mafumbo katika 

muktadha wa 

Hisabati 

29 17.48 

17.22 Hafifu 

29 33.06 

18.10 Hafifu 

30 14.45 30 19.17 

31 30.45 31 37.25 

32 24.23 32 9.40 

42 4.95 42 4.76 

43 11.27 43 4.94 

 
 




